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SEHEMU YA KWANZA 

MWALIKO WA KOTESHENI 

KOTESHENI NAMBA LGA/089/2022-2023/NC/04 YA UWAKALA WA UTOZAJI 
WA ADA YA MAEGESHO YA VYOMBO VYA USAFIRI KWENYE HIFADHI ZA 

BARABARA -MWANZA JIJI . 
 

       Tarehe: 22/11/2022 

Mwaliko huu wa Kotesheni unafuata Tangazo la Jumla la Ununuzi (TJU) lilitolewa katika 

Jarida la Ununuzi Tanzania la kwenye Mfumo wa Kitaifa wa Ununuzi kwa Njia ya 

Mtandao (TANePS)  

1. Halmashauri ya Jiji la Mwanza inapenda kualika zabuni kutoka kwa Makampuni, 

Ushirika, Taasisi au Vikundi vya watu vilivyosajiliwa kisheria wenye nia, uwezo na 

uzoefu wa kukusanya Mapato yatokanayo na ada ya maegesho ya vyombo vya 

usafiri katika hifadhi za barabara  kutuma maombi yao kwa Kotesheni hii. Maeneo 

ya Halmashauri ambayo Halmashauri ya Jiji imepanga Kutoza Ada za Maegesho 

ya Vyombo vya Usafiri ni haya yafuatayo:-Jedwali ‘A’ 

Jina la  
Halmashauri 

Jina la Barabara Eneo la makusanyo 

Mwanza Jiji Pamba Meru hadi NMB 

Mwanza Jiji Pamba NMB hadi Ndeto 

Mwanza Jiji Pamba Ndeto hadi Acces Bank 

Mwanza Jiji Rwagasore Rwagasore 

Mwanza Jiji Lumumba Lumumba 

Mwanza Jiji Kenyatta Kenyatta 

Mwanza Jiji Karuta Karuta 

Mwanza Jiji Miti mirefu Miti mirefu 

Mwanza Jiji Umoja Umoja 

Mwanza Jiji Aghakhan Masista Aghakhan Masista 

Mwanza Jiji Sahara Sahara 

Mwanza Jiji Ndawavivya Ndawavivya 

Mwanza Jiji Ufupi Ufupi 

Mwanza Jiji Chai Bora Chai Bora 

Mwanza Jiji Shekh amin Shekh amin 

Mwanza Jiji Libert Libert 

Mwanza Jiji Temple Temple 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

HALMASHAURI YA JIJI LA MWANZA 

 
 
 
 
 
             S.L.P 133 
             MWANZA 
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Mwanza Jiji Station Station 

Mwanza Jiji Posta Posta 

Mwanza Jiji Mwanza Hotel Mwanza Hotel 

Mwanza Jiji Nasser Drive Nasser Drive 

Mwanza Jiji Regional Drive Regional Drive 

Mwanza Jiji Kamanga Kamanga 

Mwanza Jiji Post Office Post Office 

Mwanza Jiji BOT BOT 

Mwanza Jiji Capri point Capri point 

Mwanza Jiji Nyerere  Nyerere  

Mwanza Jiji Uhuru Uhuru 

Mwanza Jiji Moil Moil 

Mwanza Jiji Malikusema Malikusema 

Mwanza Jiji Rufiji Rufiji 

Mwanza Jiji Ngofillo Ngofillo 

Mwanza Jiji Unguja Unguja 

Mwanza Jiji Wande Wande 

Mwanza Jiji Mission Mission 

Mwanza Jiji Mount Meru Mount Meru 

Mwanza Jiji Mkanyenye Mkanyenye 

Mwanza Jiji Kilombero Kilombero 

Mwanza Jiji Nyamangoro Nyamangoro 

Mwanza Jiji Thakafa Thaqafa 

Mwanza Jiji Mtakuja Mtakuja 

Mwanza Jiji Ngoko Ngoko 

Mwanza Jiji Majukano Majukano 

Mwanza Jiji Mtimba Mtimba 

Mwanza Jiji Nkomo seif Nkomo seif 

Mwanza Jiji Nkomo Nkomo 

Mwanza Jiji Bantu Bantu 

Mwanza Jiji Mkruma Mkruma 

Mwanza Jiji Salma Cone Salma Cone 

Mwanza Jiji Kemondo Kemondo 

Mwanza Jiji Kamanga Kamanga 

Mwanza Jiji Gulio Gulio 

Mwanza Jiji Amref Amref 

Mwanza Jiji Sukuma Sukuma 

Mwanza Jiji Balewa Balewa 

Mwanza Jiji Machemba Machemba 

Mwanza Jiji Nera Nera 

Mwanza Jiji Azimio Azimio 

Mwanza Jiji Hill Cliff Hill Cliff 

Mwanza Jiji Maji House Maji House 

Mwanza Jiji Kijereshi Kijereshi 

Mwanza Jiji National National 

Mwanza Jiji Mkuyuni Mkuyuni 

Mwanza Jiji Buhongwa Buhongwa 

Mwanza Jiji Nyegezi Nyegezi 
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1. Muombaji atatakiwa kuzingatia/kukidhi masharti yafuatayo: 
 

i) Awe na Kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria za Tanzania na 

ambayo haijazuiliwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) 

kujihusisha na shughuli za Ununuzi wa Umma. 

ii) Awe na ofisi ya kudumu anapofanyia kazi zake. 

iii) Awe na leseni hai ya biashara inayoruhusu kufanya kazi hiyo 

iv) Mzabuni lazima ajisajili katika Mfumo wa Kitaifa wa Ununuzi kwa njia ya 

Mtandao (TANePS) kupitia (www.taneps.go.tz);  

v) Mzabuni anashauriwa kutembelea eneo la biashara kabla ya kujaza 

Nyaraka za Kotesheni ambazo zitapatikana katika mfumo wa TANePS; 

vi) Aonyeshe mchanganuo wa matokeo ya mapato anayotarajia kukusanya, 

matumizi anayotarajia kuyafanya na kiasi atakacholipa kwa Taasisi Nunuzi 

kwa muda wa miezi sita  

vii) Awe na Mtaji kama ifuatavyo :-  

a) usiopungua Shilingi Milioni Mia Mbili (200,000,000.00) ambao 
umeainishwa kwenye Memoranda ya Kampuni (Memorandum and 
Articles of Association) au ushahidi kuwa kampuni iliongeza mtaji wake. 
 

viii)Kuzingatia kuwa fomu ya maombi ya Kotesheni inapaswa kujazwa na 

kusainiwa na Mzabuni au mwakilishi halali wa Mzabuni mwenye Hati ya 

Kiapo cha Nguvu ya Kisheria (Power of Attorney) katika Kotesheni hii. 

ix) Mzabuni anapaswa kujaza na kuwasilisha tamko la dhamana ya zabuni 

lililoambatanishwa kwenye kabrasha la zabuni. 

3. Awasilishe orodha ya vifaa vya utendaji kazi alivyonavyo, mahali ofisi ilipo 

(aoneshe endapo amepanga au anamiliki), idadi ya wafanyakazi na uzoefu wao.  

4. Mzabuni endapo atachaguliwa atahitajika kuleta Dhamana ya Utendaji Kazi 

(Performance Security), katika muundo wa dhamana kutoka bima (insurance 

bond)/ au dhamana ya Benki (Bank guarantee) ambayo itakuwa na thamani ya 

asilimia thelathini (70%) ya makusanyo ya Mzabuni kwa mwezi, dhamana hiyo 

iwasilishwe ndani ya siku kumi na nne (14) baada ya kusaini Mkataba. 

5. Mzabuni awe na uzoefu wa kutosha kuhusu kazi husika ya ukusanyaji mapato na 

aambatanishe vielelezo vya uzoefu kama ifuatavyo:-  
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a) Mwombaji awe  na  uzoefu usipungue miaka miwili (2.0) kuanzia mwaka 

2017 kwenye kazi ya uwakala wa mapato ya Serikali kutoka vyanzo 

mbalimbali na aonyeshe jina la Mamlaka hiyo (yaani mwajiri wake wa 

zamani), anwani, simu na barua pepe ya mwajiri huyo. 
 

6. Muombaji awe na cheti cha Utambulisho wa Mlipa kodi (TIN) 

7. Muombaji awe amesajiliwa kulipa Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 

8. Muombaji awe na hati halali ya kuthibitisha ulipaji wa kodi (Tax Clearance 

Certificate) 

9. Muombaji awe na taarifa za kifedha zilizokaguliwa (Audited Financial Statement) 

kwa kipindi cha miaka miwili (2) kuanzia mwaka wa fedha 2019. 

10. Muombaji awe na taarifa za kifedha za benki (Bank Statement) kama ifuatavyo : 

a) Bank statement ya kipindi chochote cha kalenda kuanzia mwaka 2020 
hadi 2021 yenye mauzo (turnover) yasiyopungua Shilingi 200,000,000/= 
(milioni Mia Mbili) ndani ya kipindi hicho. 
 

11. Mzabuni atakayeshindwa masharti haya atakosa sifa za kuchaguliwa kufanya kazi 

husika. 

12. Halmashauri ya Jiji  haitalazimika kukubali Kotesheni ya mzabuni, na ina haki 

wakati wowote ya kufuta mchakato kwa sababu za kisheria. 

13. Zabuni zote zikiwa zimejazwa kikamilifu ziwasilishwe katika Katibu Bodi ya 

Zabuni, Halmashauri ya Jiji Mwanza  kwa njia ya mtandao Siku ya tarehe 

07/12/2022 kabla ya saa 4:00 Ufunguzi wa Zabuni hizo utafanyika kupitia 

TANePS mara baada ya muda wa mwisho wa kuwasilisha Zabuni.  

14. Waombaji wote wenye nia na uwezo wanaweza kupata taarifa kamili za kuomba 

zabuni hii kupitia mtandao wa ununuzi wa umma serikalini yaani TANePS 

(www.taneps.go.tz) 
  

15. Zabuni zitashughulikiwa kwa utaratibu wa ushindani wa kitaifa [National 

Competitive Bidding] ulioainishwa kwenye Kanuni za Ununuzi wa Umma za 

Mwaka 2013, zikisomwa pamoja na marekebisho yake ya Mwaka 2016 na ziko 

wazi kwa waombaji wote wa hapa nchini.  
 

16. Zabuni au sehemu ya Zabuni zilizochelewa ambazo hazijawasilishwa kupitia 

TANePS  hazitapokelewa wala kuzingatiwa wakati wa tathmini bila kujali 

mazingira yoyote yale. 

 
 
 
 
 
 

http://www.taneps.go.tz/
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SEHEMU YA PILI: 
 

HADIDU ZA REJEA YA MAEGESHO YA VYOMBO VYA USAFIRI 
 

1. AINA YA VYOMBO VYA USAFIRI 
i. Zabuni hii inahusu kutoza ada ya maegesho ya vyombo vya usafiri ambavyo ni 

magari, trekta, aina zote za pikipiki zikiwemo zenye magurudumu matatu, tela na 
mitambo yenye magurudumu na minyororo ambavyo vitaegeshwa katika hifadhi 
za barabara  zilizopo katika Halmashauri ya jiji la Mwanza. 
 

2. MCHANGANUO WA BARABARA, VYUMBA VYA MAEGESHO NA MAOTEO 
YA MAKUSANYO 
 

i. Orodha ya barabara zitakazohusika na zabuni hii imeainishwa katika Jedwali 
‘A’ la kabrasha la zabuni.  

ii. Muombaji anashauriwa kufika ofisi ya Manunuzi Halmashauri ya Jiji kuanzia 
tarehe 21 hadi 25 Novemba ,2022 ili aweze kuzitembelea barabara na mitaa 
kwa lengo la kujiridhisha na kuwasilisha mchanganuo wa idadi ya maegesho 
na makadirio ya mapato kwa siku, mwezi na miezi sita kwa jinsi atakavyoona 
uwezekano wa kukusanya mapato ya ada ya maegesho. 

iii. Mwombaji atatakiwa kuwasilisha andiko fupi na ramani (sketch) inayoonyesha 
maeneo yote ya maegesho anayotarajia kutoza ada za maegesho. 

iv. Gharama zote za kutembelea, kukagua, Kuandaa ramani (sketch) na 
Mchanganuo zitakuwa ni juu ya muombaji 

 

3. MUDA WA MAEGESHO NA VIWANGO VYA KUTOZA 
 
i. Muda wa maegesho ni kuanzia saa mbili kamili (02.00) asubuhi hadi saa kumi 

na moja kamili (11.00) jioni kuanzia Siku ya Jumatatu hadi Ijumaa. Na 
Jumamosi kuanzia saa mbili kamili asubuhi (02.00) hadi saa tisa (9.00) 
mchana. 

 
               Viwango vya kutoza ada vitakuwa kama ifuatavyo:-
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(a) VIWANGO VYA ADA YA MAEGESHO HALMASHAURI YA JIJI NA MANISPAA. 

 
Hadhi ya 

Eneo 

Aina ya 

chombo cha 

usafiri na 

Uzito  

Ada ya Maegesho kwa 
saa 

(Sh.) 

Ada ya Maegesho 

kwa Siku  (Sh.)  

Ada ya Maegesho 
kwa wiki (Sh.) 

 

Ada ya Maegesho 

kwa mwezi  (Sh.) 

 

 

 

 

 

 

1 

 

 

HALMASHA

URI YA 

MWANZA 

JIJI. 

Pikipiki yenye 

Magurudumu 

mawili 

 

- 

 

300 

 

1,500 

 

6,000 

Pikipiki yenye 

Magurudumu 

matatu na 

Mkokoteni 

 

- 

 

500 

 

2,500 

 

10,000 

Gari isiyozidi  

tani 1.5 

 

200 

 

1,000 

 

5,000 

 

20,000 

Gari inayozidi 

tani 1.5 lakini 

isiyozidi  tani 

3 

 

500 

 

2,500 

 

12,500 

 

50,000 

Gari  

inayozidi tani 

3  lakini 

isiyozidi tani 

10 

 

1,000 

 

5,000 

 

25,000 

 

100,000 

 

   Magari ya biashara mfano Teksi, na vyombo vingine vya biashara vinavyofanana na hivi vitatozwa ada ya maegesho 
   kulingana na mkataba utakaowekwa baina ya Wakala na Mmiliki wa chombo cha usafiri. 
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(b) Viwango vya mwezi vya tozo ya ada katika maeneo ya Maegesho maalumu  

No.  Hadhi ya Eneo Ukubwa wa eneo la kuegesha (M2)  Kiwango cha ada ya kuegesha 

kwa mwezi [Sh.]  

2.  Halmashauri ya jiji la Mwanza  

 Maeneo ya kibiashara  Mita ya mraba  4,000 

 Maeneo mengine   Mita ya mraba  3,000 

  kwenye jedwali hapo juu.
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4. VITENDEA KAZI 
 

i. Ada za maegesho zitatozwa kwa kutumia Mashine za Kielektroniki (POS) 

zitakazotoa stakabadhi za kielectroniki zitakazokabidhiwa na Halmashauri ya 

Jiji la Mwanza.  

ii. Mkusanya ada ya maegesho atatakiwa kuwa na kitambulisho na sare maalum 

yenye nembo ya Halmashauri ya Jiji kwa mbele na Jina la Mzabuni kwa 

nyuma ambavyo vitagharamiwa na Mzabuni atakaepewa tuzo ya zabuni hii. 

iii. Halmashauri ya Jiji  itakuwa na uwezo wa kubadilisha njia ya ukusanyaji wa 

ada ya maegesho kwa teknolojia tofauti na ilivyosainishwa katika zabuni hii, 

kwa maana hiyo Wakala atatakiwa kuwa tayari kuyapokea mabadiliko hayo ya 

teknolojia za mifumo ya ukusanyaji wa mapato . 

 

5. SHERIA ZA KUTUMIKA 

Ada za maegesho zitatozwa kwa kuzingatia: - 

i. Sheria ya Wakala za Serikali Sura 245  

ii. Hati ya Uanzishwaji wa majiji sura namba 288 na kufanyiwa marekebisho 

2002. 

iii. Sheria ya Barabara Na. 13/2007 na Kanuni zake za Mwaka 2009 na mwaka 

2013. 

iv. Sheria na kanuni na maelekezo yatakayotolewa na Serikali kwa nyakati tofauti. 

 

6. GHARAMA ZA UENDESHAJI WA KAZI YA UKUSANYAJI WA ADA YA 

MAEGESHO 

Muombaji atakaepata tuzo ya zabuni hii atatoza ada ya maegesho kwa gharama 

zake isipokuwa gharama za ununuzi wa POS, Roller na vifurushi vya intaneti 

ambazo zitakuwa ni juu ya Halmashauri ya Jiji 

 

7. MISAMAHA YA ADA ZA MAEGESHO 

 
Vyombo vya usafiri ambavyo havitatozwa ada za maegesho ni vifuatavyo: 

i. Vyombo vya usafiri vinavyomilikiwa na Serikali vyenye namba rasmi za 

usajili; 

ii. Vyombo vya usafiri vinavyomilikiwa na taasisi zenye hadhi ya kidiplomasia; 

iii. Vyombo vya usafiri vinavyoegeshwa katika maeneo ya maegesho yaliyo 

karibu na sehemu mahsusi za ibada wakati wa ibada;  

iv. Vyombo vya usafiri vinavyoegeshwa katika maeneo ya maegesho wakati 

wa shughuli maalum za kitaifa; na 

v. Vyombo vya usafiri vinavyotumiwa na watu wenye ulemavu kwa matumizi 

binafsi/yasio ya kibiashara. 

vi. Vyombo vya usafiri vitakavyoegeshwa kwenye maeneo ya makaburi, shule 

na hospitali, maeneo yenye huduma za afya wakati washughuli husika 

kushusha na kupakia) 
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8. KIPINDI CHA UHAI WA ZABUNI (TENDER VALIDITY PERIOD) 

Zabuni hii pamoja na mchakato wake itadumu kwa siku 90 au muda wowote wa 

nyongeza uliopendekezwa na Halmashauri ya Jiji na Wazabuni watakaokubali 

ongezeko la uhai wa Zabuni. 

 

9. KIPINDI CHA MKATABA WA UWAKALA 

Mkataba utakuwa ni wa kipindi cha miezi sita (6) kuanzia tarehe ya kuanza kazi. 

 

10. DHAMANA YA UTEKELEZAJI  

i. Dhamana ya Benki (Bank Guarantee) 

Muombaji atakaepewa tuzo ya zabuni hii atatakiwa kuwasilisha dhamana 

ya utekelezaji wa kazi ya kutoza ada ya maegesho (Performance 

Guarantee) ambayo ni dhamana isiyo na masharti iliyotolewa na taasisi ya 

Kibenki itakayothibitishwa na Halmashauri ya Jiji la Mwanza  yenye 

thamani ya asilimia sabini (70%) ya maoteo ya makusanyo ya Mwezi 

mmoja kama atakavyoainisha kwenye mchanganuo wake (sharti hili la 

dhamana ya utekelezaji wa Mkataba halitapewa nafasi ya majadiliano kwa 

mshindi yeyote wa Zabuni hii (not negotiable for any successful bidder) 

Dhamana ya utekelezaji itamfidia Mwajiri na hasara yoyote 

itakayosababishwa na Muombaji (Mshindi) wakati wowote wa utekelezaji 

wa mkataba.  

 

11. WIGO WA KAZI 

i. Kutoza ada ya maegesho  

ii. Kutoza faini za ukiukwaji wa Sheria au Kanuni zinazohusu maegesho. 

iii. Kudhibiti maegesho holela (Wrong Parking) 

iv. Kufuatilia na kudhibiti maegesho maalum (Reserved Parking) 

v. Kusimamia utekelezaji wa sheria, kanuni na miongozo inayohusiana na 

maegesho ya vyombo vya usafiri au Sheria au Kanuni nyinginezo zitakazo 

elekezwa na Halmashauri ya Jiji la Mwanza 
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SEHEMU YA TATU: MAELEKEZO KWA WAZABUNI 
 

A. UTAMBULISHO 
 

 

1.  Zabuni 1.1 Halmashauri ya Jiji Mwanza inaalika zabuni kwa ajili 

ya uwakala wa ukusanyaji mapato ya ada ya 

maegesho ya vyombo vya usafiri katika hifadhi za 

barabara . 

        Mzabuni atakayeshinda anategemewa kukusanya 

mapato kwa kipindi cha Miezi  sita (6)  kuanzia tarehe 

01 Januari 2023  hadi tarehe 30 June 2023 

1.2 Isipokuwa ikisemwa vinginevyo katika kabrasha hili, 

tafsiri na maana za maneno zitakuwa kama 

zilivyosemwa kwenye Masharti ya Mkataba. 

2.  Chanzo cha 
fedha (Source 
of funds) 

2.1 Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia 

Halmashauri ya Jiji la Mwanza  imekusudia kukusanya 

ada ya maegesho ya vyombo vya usafiri katika hifadhi 

za barabara m  mmmn na kutumia sehemu yake kulipa 

gharama halali zitokanazo na mkataba huu.  

2.2 Marejesho yatafanywa moja kwa moja kwa taasisi 

nunuzi kupitia mfumo wa malipo ya serikali kwa mujibu 

wa utaratibu unaokubalika kama ulivyowekwa kwenye 

mkataba. 

3.  Wazubuni 
wanaostahili 
(Eligible 
Tenderers) 

3.1 Mzabuni anaweza kuwa Makampuni, Ushirika, Taasisi 

au Vikundi vya watu vilivyosajiliwa kisheria au ushirika 

au ubia baina yao. 

       Kwa suala la ushirika au ubia, washirika au wabia wote 

watawajibika kipekee au kwa pamoja katika utekelezaji 

wa mkataba. Washirika au wabia watachagua kiongozi 

wao ambaye atakuwa na mamlaka ya kufanya biashara 

kwa ajili na kwa niaba ya washirika au wabia wengine. 

3.2 Uteuzi wa kiongozi wa ushirika au ubia utathibitishwa 
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kwa kuwasilisha Hati ya Kiapo cha Nguvu ya Kisheria 

(PoA) iliyothibitishwa na kamishina wa viapo kwa 

taasisi nunuzi 

3.3 Makubaliano yoyote yaliyounda ushirika au ubia 

yaliyothibitishwa na kamishina wa viapo yatawasilishwa 

kwa taasisi nunuzi kama sehemu ya zabuni. 

3.4 Zabuni ya washirika au wabia inapaswa kuainisha 

majukumu ya kila mbia au mshirika katika mkataba 

unaopendekezwa. Na kila mzabuni atathiminiwa au 

kupembuliwa kulingana na mchango wake tu na wajibu 

wa kila mbia hautabadilishwa pasipo ridhaa ya 

kimaandishi ya taasisi nunuzi. 

3.5 Mwaliko wa zabuni hii ni wa wazi kwa wazabuni wote 

kama walivyotafsiriwa katika Kanuni za Ununuzi wa 

Umma za Mwaka 2013 na maboresho yake ya Mwaka 

2016. 

3.6 Wazabuni wa ndani ya nchi watapaswa kutimiza 

matakwa ya leseni na usajili ya mamlaka za kisheria za 

Tanzania. 

         Wazabuni wa nje ya nchi hawaruhusiwi kushiriki 

zabuni hii. 

3.7 Mzabuni hatapaswa kuwa na mgongano wa masilahi. 

Wazabuni wote watakaogundulika kuwa na mgongano 

wa masilahi watakosa sifa ya kushida zabuni. Mzabuni 

atachukuliwa kuwa ana mgongano wa kimasilahi na 

upande mmoja au mwingine katika mchakato wa 

zabuni, pale ambapo: 

a) Anahusika au ameshawahi kuhusishwa hapo nyuma, 

moja kwa moja au vinginevyo na  kampuni au 

washirika wake ambao walishatumiwa na taasisi 

nunuzi kutoa huduma ya ushauri elekezi katika 
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kuandaa usanifu, vigezo msawazo na nyaraka 

zingine za kutumika katika ununuzi wa huduma ya 

Uwakala wa Ukusanyaji Mapato; 

b) Wanaongozwa na wenye hisa wanaofanana; au  

c) Anapokea au amepokea ruzuku yeyote moja kwa 

moja au vinginevyo kutoka kwao; 

d) wawakilishi wao wa kisheria ni wale wale kwa zabuni 

hii; au 

e) wanahusiano baina yao, moja kwa moja au 

wanaunganishwa na upande mmoja wa tatu, ambao 

unawaweka katika nafasi ya kupata taarifa kuhusu au 

kushawishi zabuni ya mzabuni mwingine au 

kushawishi maamuzi ya taasisi nunuzi kuhusiana na 

na mchakato wa zabuni hii; au 

f) amewasilisha zabuni zaidi ya moja  katika mchakato 

wa zabuni hii, ingawa hii haizuii ushiriki wa mtoa 

huduma  msaidizi katika zabuni zaidi ya moja kama 

mzabuni na mtoa huduma msaidizi kwa wakati 

mmoja; au 

g) Alishiriki kama mshauri elekezi katika kuandaa 

usanifu au vigezo msawazo vya kiufundi vya huduma 

au bidhaa zinazohusiana na zabuni hii. 

3.8  Mzabuni hatastahili kuomba au kushinda zabuni hii 

iwapo: – 

a) Mzabuni ametangazwa muflisi;  

b) Malipo kwa Mzabuni yamesimamishwa kwa mujibu 

wa hukumu ya mahakama mbali na hukumu ya 

kutangaza kufilisika na itokanayo, kwa mujibu wa 

sheria za nchi, kupoteza kwa ujumla au sehemu haki 
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ya kusimamia na kuondosha mali zake;  

c) Michakato ya kisheria imeanzishwa dhidi ya mzabuni 

inayohusisha agizo la kusimamisha malipo na 

inayoweza kupelekea, kwa mujibu wa sheria za nchi, 

kutangawa kufilisika au katika hali nyingine yeyote 

itakayopelekea kupoteza kwa ujumla au sehemu haki 

ya kusimamia na kuondosha mali; 

d) Mzabuni amehukumiwa kwa hukumu ya mwisho, ya 

kosa lolote linalohusisha maadili ya kitaalamu; 

e) Mzabuni amefungiwa kwa mujibu wa Kifungu cha 62 

cha Sheria ya ununuzi wa Umma cha mwaka 2011 

na marekebisho yake ya mwaka 2016 au amekosa 

sifa kwa mujibu wa Kifungu cha 84(7) cha Sheria 

ununuzi wa Umma cha mwaka 2011 na marekebisho 

yake ya mwaka 2016 kushiriki katika ununuzi wa 

umma kwa ajili ya vitendo vya rushwa, kulazimisha, 

kula njama, udanganyifu au kuzuia, kushinda 

kuheshimu tamko la dhamana ya zabuni, kukiuka 

mkataba wa ununuzi, kuwasilisha sifa za uongo 

katika mchakato wa zabuni au vigezo vingine 

vitakavyoonekana vinafaa na Mamlaka au kampuni 

imepatikana na kosa kubwa la udanganyifu wa taarifa 

zilizohitajika kwa ajili ya ushiriki katika mwaliko wa 

zabuni. 

3.9 Mashirika ya Umma au mashirika yanayomilikiwa kati 

ya Umma na makampuni binafsi yanaweza kushiriki 

katika zabuni hii, iwapo tu wanajitegemea kisheria na 

kifedha, kama wanafanya kazi chini ya sheria ya 

biashara, siyo wakala zinazoitegemea Serikali na 

wamesajiliwa na bodi au mamlaka husika. 

3.10 Wazabuni watawasilisha kwa taasisi nunuzi 
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uthibitisho wa sifa zao, uthibitisho wa kukidhi matakwa 

muhimu ya kisheria, kiufundi na kifedha na uwezo wao, 

utoshelevu wa rasilimali za kutekeleza mkataba kwa 

ufanisi. 

3.11 Wazabuni watawasilisha uthibitisho wa sifa zao 

endelevu kwa kiwango cha kuiridhisha Taasisi Nunuzi, 

kama Taasisi Nunuzi itakavyowaomba. 

3.12 Mwombaji aliyewahi kushitakiana na Taasisi yoyote 

ya Serikali kuhusiana na kazi za ukusanyaji wa mapato 

kutoka vyanzo mbalimbali, hatapewa nafasi ya 

ushindani kwa kazi yoyote ya zabuni iliyotangazwa na 

Halmashuri ya Jiji  Vile vile Mwombaji atakaethibitika 

kuwa na tuhuma za utendaji usiozingatia Sheria kutoka 

Taasisi nyingine za Umma hatapewa nafasi ya 

ushindani katika zabuni hii. 

 

4.  

 

Vifaa na 
huduma husika 
zilizoruhusiwa 
kuuzwa  

4.1 Bidhaa na huduma zote zitakazo tumiwa kuwezesha 

ukusanyaji wa mapato zitapaswa kutoka vyanzo 

ambavyo vinakubalika na Serikali. Malipo yote 

yatakayofanywa katika mkataba yatalipia bidhaa na 

huduma zilizotoka katika vyanzo vinavyokubalika na 

Serikali.  

4.2 Kwa dhumuni la kipengele hiki, neno ‘’bidhaa’’ 

linahusisha maligahafi, mashine, vitendea kazi na 

mitambo ya viwanda na huduma zinazoambatana nazo 

kama bima, usimikaji, mafunzo na matengenezo 

  4.3 Kwa dhumuni la kipengele hiki, neno ‘’chanzo’’ lina 

maanisha mahali ambapo fedha za ushuru wa 

uegeshaji wa vyombo vya usafiri/moto vinaegeshwa. 

4.4 Uraia wa kampuni inayozalisha, kuunganisha au 

kusambaza au kuuza,kutoza  hautaamua/kuashiria 

chanzo cha bidhaa au huduma. 

4.5 Kuthibitisha sifa za bidhaa zinasosambazwa na 
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huduma zake, wazabuni watajaza tamko lenye 

kuonyesha nchi ambayo ni chanzo cha bidhaa au 

huduma husika lililomo katika fomu za zabuni. 

4.6 Ikiwa imetajwa kwenye LDZ, Mzabuni atatakiwa 

kuthibitisha kwenye zabuni yake kwamba 

ameidhinishwa na mtengenezaji kuuza vifaa ambavyo 

ameainisha kwenye zabuni yake, ndani ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania.  

5.  Zabuni moja 
kwa Kila 
Mzabuni 

5.1 Mzabuni atawasilisha zabuni moja tu, katika mchakato 

mmoja wa zabuni, ama kama mzabuni 

anayejitegemea, au kama mshirika katika muungano 

wa kampuni. 

5.2 Hakuna mzabuni anayeweza kuwa msaidizi wa 

mwenzake, wakati huo akiwasilisha zabuni peke yake, 

au kama mshirika katika muungano wa kampuni katika 

mchakato mmoja wa zabuni. 

5.3 Mzabuni, akiomba zabuni katika nafasi ya msaidizi 

katika zabuni yeyote, anaweza kushiriki katika zabuni 

zaidi ya moja lakini katika nafasi hiyo tu. 

5.4 Mzabuni anayewasilisha au anashiriki katika zabuni 

zaidi ya moja (isipokuwa kama mzabuni msaidizi au 

kwa suala la zabuni mbadala ambazo zimeruhusiwa au 

kuombwa) itasababisha zabuni zote ambazo mzabuni 

ameshiriki kuondolewa. 

6.  Gharama ya 
Zabuni 

6.1 Mzabuni atajilipia gharama zote alizoingia katika 

uandaaji na na uwasilishaji wa zabuni yake, na kwa 

namna yeyote Taasisi Nunuzi haitawajibika au kudaiwa 

gharama hizo, pasipo kujali mwenendo au matokeo ya 

mchakato wa zabuni isipokuwa kama ilivyoelezwa chini 

ya Kifungu cha 97(5)(f) cha Sheria ya Ununuzi wa 

Umma Na. 7 ya Mwaka 2011 
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7.  Kutembelea 
eneo la Kazi na 
Kikao kabla ya 
Ufunguzi wa 
Zabuni 

7.1 Mzabuni, anashauriwa kutembelea eneo ambalo 

ukusanyaji mapato utafanyika na kupata taarifa 

muhimu kwa ajili ya kujaza Zabuni na kuingia katika 

mkataba. Gharama za kutembelea eneo la huduma 

zitakuwa juu ya Mzabuni mwenyewe. 

7.2 Taasisi Nunuzi inaweza kuandaa kudhuru eneo la 

huduma na kuendesha kikao tangulizi kabla ya 

kuwasilisha zabuni, ambacho lengo lake ni kufafanua 

mambo na kujibu maswali juu ya suala lolote 

litakaloibuliwa katika hatua hii 

7.3 Wazabuni wanaombwa kadiri itakavyowezekana, 

kuwasilisha kwa Taasisi Nunuzi, maswali yoyote 

kielektroniki, kabla ya tarehe ya Kikao Tangulizi cha 

Zabuni. Inawezekana ikawa ni vigumu kujibu maswali 

yote yaliyopokelewa kwa kuchelewa wakati wa Kikao, 

lakini maswali na majibu yatawasilishwa kwa njia 

nyingine kwa wazabuni washiriki mara baada ya Kikao 

hicho kuisha 

7.4 Dondoo za kikao tangulizi cha Zabuni, pamoja na 

maandishi ya maswali na majibu, yatatumwa kwa 

wazabuni waliochukua makbrasha ya zabuni ndani ya 

siku tatu kupitia TANePS. Marekebisho yoyote ya 

makabrasha ya Zabuni yatakayo hitajika kutokana na 

kikao hicho yatafanywa na Taasisi Nunuzi kwa kutoa 

nyaraka ya kuboresha na siyo dondoo za kikao.  

7.5 Kutokuwepo katika kudhuru eneo la kutolea huduma au 

kikao tangulizi cha Zabuni haitakuwa sababu ya 

kumkosesha sifa Mzabuni 

 

 
                                                    SEHEMU YA NNE (4) 

NYARAKA ZA ZABUNI 
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1.  Yaliyomo katika nyaraka 
za zabuni 

Huduma zinazohitajika, mchakato wa zabuni na 

masharti ya mkataba yameelezwa katika nyaraka 

za zabuni. Pamoja na Mwaliko wa Zabuni, nyaraka 

za zabuni zitakazosomwa kwa kushirikiana na 

maboresho yoyote yatakayotolewa itakuwa ni kwa 

mtiririko ufuatao:- 

Sehemu I: Mwaliko wa Zabuni 

Sehemu II: Hadidu ya Rejea ya maegesho  

                   ya vyombo vya usafiri 

Sehemu III:  Maelekezo kwa  Wazabuni 

Sehemu IV: Nyaraka za Zabuni 

Sehemu V:  Masharti ya Jumla ya Mkataba 

Sehemu VI:  Masharti Mahsusi ya Mkataba  

Sehemu VII:  Maelekezo ya Mahitaji (Jedwali 

la Mahitaji) Vigezo Msawazo vya Utekelezaji 

na Michoro 

Sehemu VIII :  Jedwali la Shughuli 

Sehemu IX:  Fomu mbalimbali za Zabuni 

1 Fomu ya Kuwasilisha Zabuni 

2 Barua ya Tuzo ya Zabuni 

3 Fomu ya Mkataba 

4 Jedwali la Bei kwa Bidhaa na Huduma 

ambatana 

5 Fomu za taarifa za sifa 

Sehemu X:  Fomu za Dhamana 

6 Tamko la Dhamana ya Zabuni 

7 Fomu ya Dhamana ya Utekelezaji wa 

Mkataba 

8 Dhamana ya Benki ya Malipo ya Awali 

Sehemu  ya X1 Fomu za Uadilifu 

 
Mwaliko wa Zabuni uliotolewa na Taasisi Nunuzi 

siyo sehemu ya nyaraka za zabuni, ikiwa kuna 
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mkanganyiko kati ya Mwaliko wa Zabuni na nyaraka 

zilizotajwa hapo juu, nyaraka hizo zitakuwa na 

nguvu zaidi. 

Mzabuni anayehitaji ufafanuzi wowote wa 

Makabrasha ya Zabuni ataijulisha Taasisi Nunuzi 

kupitia TANePS kabla ya muda wa mwisho wa 

kuwasilisha Zabuni.Taasisi Nunuzi ndani ya siku 

tatu (3) za kazi baada ya kupokea maombi ya 

ufafanuzi itapaswa kujibu maombi hayo 

yaliyopokelewa si chini ya siku saba za kazi kabla 

ya muda wa mwisho wa kuwasilisha zabuni kwa 

njia za ushindani, siku tatu (3) za kazi kabla ya 

muda wa mwisho wa kuwasilisha zabuni kwa njia 

zisizo za ushindani. 

Nakala za majibu ya Taasisi Nunuzi zitapelekwa 

kwa Wazabuni wote waliochukua makabrasha ya 

Zabuni kupitia TANePs, zikihusisha maulizo, pasipo 

kuanisha chanzo cha maulizo. 

MAANDALIZI YA ZABUNI 

Lugha ya Zabuni: 

Zabuni, iliyoandaliwa na Mzabuni, nyaraka 

zinazohusiana na Zabuni na mawasiliano yote kati 

ya Mzabuni na Taasisi Nunuzi vitaandikwa kwenye 

lugha ya Kiswahili 

Mzabuni ataambatanisha nyaraka zifuatazo katika 

Zabuni hii: 

8.1 Fomu ya Kuwasilisha Zabuni 

iliyojazwa kikamilifu na kusainiwa;  

8.2 Maelezo ya Mahitaji ya Zabuni na 

mapendekezo ya Bei 



21 | P a g e  

 

 

iliyoambatanishwa katika  Sehemu ya 

Saba; 

8.3 Tamko la Dhamana ya Zabuni; 

8.4 Fomu ya Sifa za Mzabuni na nyaraka 

za kuthibitisha sifa hizo [Nakala ya 

Leseni hai ya biashara).  

8.5 Cheti cha Hati Safi ya Kodi (Tax 

Clearance Certificate), Taarifa za 

Fedha zilizokaguliwa]; 

8.6 Orodha ya mikataba iliyotekelezwa 

karibuni inayojumuisha majina na 

anuani za waajiri kwa ajili ya 

uthibitisho; 

8.7 Hati ya Kiapo cha Nguvu ya Kisheria 

iliyoidhinishwa (isipokuwa kwa sole 

proprietor);  

8.8 Fomu za Uadilifu iliyo katika Sehemu 

ya Kumi iliyojazwa na kusainiwa; 

8.9 Nakala ya Cheti cha usajili wa 

Kampuni ; 

8.10 Kiapo cha kuthibitisha kwamba 

kampuni haijawahi kuzuiwa na 

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa 

Umma (PPRA) kujihusisha na 

shughuli za ununuzi wa Umma ; 

8.11 Nakala ya Mikataba na barua 

(Recommendation letters) au nakala 

ya cheti kutoka kwa mwajiri wa 
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zamani kwa ajili ya kuthithibitsha 

uzoefu ulioainishwa kwenye tangazo 

na kiapo cha kuthibitisha kuwa 

Mwombaji ana sifa njema ya kufanya 

kazi aliyosajiliwa nayo. Mwombaji 

aoneshe Jina, anwani, simu, barua 

pepe za mwajiri wake wa zamani; 

8.12 Nakala ya Cheti cha Utambulisho wa 

Mlipa kodi (TIN); 

8.13 Nakala ya Cheti cha Usajili wa Mlipa 

wa Kodi ya Ongezeko la Thamani 

(VAT); 

8.14 Nakala ya Taarifa ya fedha 

iliyokaguliwa (Audited Financial 

Statement) kwa kipindi cha miaka 

mitatu kuanzia mwaka 2019 hadi 2021 

8.15 Nakala ya barua ya kutoka benki 

husika kwa ajili ya kuthibitisha kuwa 

anayo taarifa ya kifedha yenye mauzo 

(turnover) ya kiasi kilichoainishwa 

kwenye taarifa hiyo. 

8.16 Kiapo cha kuthibitisha kuwa 

Mwombaji hajawahi kuwa na 

mashauri katika chombo chochote cha 

kisheria kuhusiana na mkataba wa 

aina yoyote na Taasisi yoyote ya 

Serikali; 

8.17 Memoranda kwa ajili ya sera dhidi ya 

rushwa kwa muundo 

ulioambatanishwa kwenye kabrasha 
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hili. 

8.18 Andiko fupi lisilozidi kurasa mbili 

linaloelezea uzoefu wake na namna 

atakavyofanya kazi ya kutoza ada, 

changamoto na mipango yake katika 

kutatua changamoto hizo na mbinu 

atakazotumia katika kukusanya 

mapato kwa ufanisi. 

8.19 Nyaraka ya Kisheria kuthibitisha kuwa 

yeye si mtumishi wa Halmashauri ya 

Jiji Mwanza au hana mgongano wa 

kimaslahi kwa kuambatanisha kiapo 

“affidavit” cha kisheria. 

Taarifa za sifa za kila mzabuni aliye katika Ushirika, 

zitajumlishwa pamoja ili kuamua kama Ushirika (JV) 

umefikia vigezo vya chini (minimum) vya sifa. Hata 

hivyo ili Ushirika uwe na sifa ni lazima kila mshirika 

afikie angalau asilimia 25 ya sifa za chini (minimum) 

katika Wastani wa Mapato/mauzo kwa Mwaka 

(Average Annual Turnover), Uzoefu wa kazi na 

uwezo wa Kifedha wa Mzabuni (liquid assets, 

unencumbered real assets, line of credits and other 

financial means); na kiongozi katika Ushirika 

wowote afikie sifa za msingi kwa angalau asilimia 

40. Kushindwa kufikia sifa hizo kutapelekea kukosa 

sifa kwa Ushirika huo. Uzoefu na rasilimali za 

Wauzaji wa Mikataba Midogo (Subcontractor) 

hautatumika katika kuamua ukidhi wa Ushirika kwa 

vigezo vya kufuzu. 

Pale ambapo Mzabuni anawasilisha Zabuni kwa 

zaidi ya Mkataba mmoja wa huduma uliogawanywa 
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katika sehemu ndogo ndogo (slice) au 

kufungashwa, lazima awasilishe uthibitisho kwamba 

anafikia au kuzidi matakwa ya kila sehemu ndogo 

(slice) au loti katika vigezo vifuatavyo:-  

9 Wastani wa Mapato/mauzo kwa Mwaka;  

10 Uzoefu wa Kazi; 

11 Uwezo wa Kifedha, etc;  

12 Uwezo wa wafanyakazi; na uwezo wa 
vitendea kazi. 

Iwapo Mzabuni ameshindwa kufikia kigezo 

chochote, anaweza kufuzu katika sehemu (slice) 

zile ambazo amefikia vigezo tu. 

Fomu ya Kuwasilisha Zabuni 

Mzabuni atajaza Fomu ya Kuwasilisha Zabuni 

iliyopo katika Nyaraka za Zabuni.  Fomu ya 

Kuwasilisha Zabuni ni lazima ikamilishwe pasipo 

mabadiliko yoyote katika muundo wake na mbadala 

wake hautakubalika. 

 Taarifa ya maelezo ya mahitaji ya Zabuni imeambatanishwa katika sehemu ya 
Nne 

2.  Bei ya  Zabuni 2.1 Mkataba utakuwa ni kwa huduma, kama 

zilivyoelezewa katika LDZ kwa kutegemea 

Jedwali la Shughuli/Maelezo ya Mahitaji ya 

Zabuni lililowekewa bei na kuwasilishwa na 

Mzabuni. 

2.2 Mzabuni atajaza vizio vya kima/bei (rates) na 

bei kwa ajili ya kila kipengele cha huduma 

zilizoelezwa katika Sehemu ya VI- Viwango 

Msawazo vya Utekelezaji na kuorodheshwa 

katika Sehemu ya VII- Jedwali la Shughuli. 

Vipengele vya huduma ambavyo havijajazwa 

vizio vya kima au bei na Mzabuni havitalipwa 
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na Taasisi Nunuzi wakati wa utekelezaji na 

itahesabika kwamba vimejumuishwa katika 

vizio vya kima na bei zingine katika Jedwali la 

Shughuli/Maelezo ya Mahitaji ya Zabuni. Kwa 

upande mwingine, kama Mzabuni ataingiza 

vipengele vipya katika Jedwali la Shughuli 

ambavyo havikuanishwa katika Nyaraka za 

Zabuni, vipengele vipya, idadi na bei zake 

havitakubaliwa; na Mzabuni anaweza kukosa 

sifa kwa kuhesabiwa kuwa ameshindwa 

kukidhi matakwa ya Nyaraka za Zabuni. 

2.3 Bei ya Mkataba itakuwa ni kwa huduma zote 

zilizoainishwa katika Jedwali la 

Shughuli/Maelezo ya Mahitaji ya Zabuni 

Sehemu ya saba. 

Sarafu ya Zabuni 

2.4 Bei zinapaswa kunukuliwa katika Sarafu ya 

Kitanzania. 

2.5 Marekebisho ya bei ya zabuni, iwapo yapo, 

yatafanywa na Taasisi Nunuzi kwa kufuata 

maelekezo yalioainishwa katika TANePS. 

2.6 Ushuru wote, kodi na ada anazolipa Mzabuni 

katika Mkataba zitajumuishwa katika jumla ya 

bei. 

Muda wa Uhai wa Zabuni 

Zabuni itabaki hai kwa kipindi cha muda usiozidi 

siku 90 baada ya muda wa mwisho wa kuwasilisha 

Zabuni. Zabuni ambazo zitawekwa hai kwa muda 

pungufu ya uliotajwa zitakataliwa na Taasisi Nunuzi. 

Katika hali zisizo za kawaida, kabla ya kuisha kwa 

muda wa awali wa uhai wa Zabuni, Taasisi Nunuzi 

inaweza kuomba Wazabuni kuongeza muda wa 
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uhai wa Zabuni zao kwa muda utakaoombwa. 

Maombi ya Taasisi Nunuzi na Majibu ya Wazabuni 

yawe katika maandishi au namna ya kielekroniki 

inayotunza kumbukumbu ya mawasiliano. Mzabuni 

anaweza kukataa ombi hilo pasipo kuchukuliwa 

hatua kwa mujibu wa Tamko lake la Dhamana. 

Mzabuni atakayekubaliana na ombi hilo hatatakiwa 

au kuruhusiwa kuboresha Zabuni, lakini atatakiwa 

kuongeza muda wa uhai wa Tamko lake la 

Dhamana ya Zabuni kwa muda uliombwa 

kuongezwa. 

Dhamana ya Zabuni 

Mzabuni atajaza na kuwasilisha kama sehemu ya 

Zabuni yake nakala halisi ya Tamko la Dhamana ya 

Zabuni iliyoambatanishwa kwenye Kabrasha la 

Zabuni. 

Zabuni yoyote isiyo na Tamko la Dhamana ya 

Zabuni itakataliwa na Taasisi Nunuzi kwa 

kutokukidhi masharti ya Nyaraka za Zabuni. 

Matamko ya Dhamana za Zabuni yatarudishwa kwa 

Wazabuni haraka iwezekanavyo siyo zaidi ya siku 

thelathini (30) baada ya kuisha kwa muda wa uhai 

wa Zabuni. 

Tamko la Dhamana ya Zabuni la Mzabuni mshindi 

litarudishwa baada Mzabuni huyo kusaini Mkataba. 

Tamko la Dhamana ya Zabuni la Wazabuni 

waliokatika Ushirika litakuwa katika majina ya 

washirika. 

Mzabuni atazuiliwa kushiriki michakato ya Zabuni 

za Umma kwa kipindi kilichotajwa kwenye Tamko la 
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Dhamana ya Zabuni iwapo ataondoa Zabuni katika 

kipindi cha uhai wa Zabuni yake; iwapo Mzabuni 

mshindi atashindwa kusaini Mkataba au kuwasilisha 

Dhamana ya Utekelezaji Kazi 

3.  Zabuni Mbadala Zabuni Mbadala [“hazikubaliki”  N/A 

Muundo na Kusainiwa kwa Zabuni 

Mzabuni atachapa nyaraka za Zabuni yake au 

kuzijaza kwa kutumia wino usiofutika na zisainiwe 

na Mzabuni au Mwakilishi wake aliyeidhinishwa. 

Kama Zabuni itajazwa, kusainiwa na kuwasilishwa 

na Mwakilishi aliyeidhinishwa na Mzabuni Hati ya 

Kiapo cha Nguvu ya Kisheria itawasilishwa pamoja 

na Zabuni. 

Zabuni zilizojazwa kikamilifu zitawasalishwa katika 

Halmashauri ya Jiji la Mwanza kupitia TANePS 

kabla ya tarehe 06 Mwezi 12  

Mwaka 2022  saa nne kamili asubuhi Nyaraka zote 

za Zabuni zitapandishwa kwenye TANePS katika 

muundo unaokubalika na mfumo. 

Mfumo (TANePS) hautapokea Zabuni wala sehemu 

ya Zabuni zitakazowasilishwa baada ya muda wa 

mwisho.  

Mzabuni atapaswa kuhakikisha kuna uadilifu, 

ukamilifu na uhalali katika uwasilishaji wao; 

inapotokea kumbukumbu na majalada yaliyo na 

Zabuni hayasomeki kwa sababu yoyote ile, Zabuni 

itakayowasilishwa haitazingatiwa 

Ufunguzi wa Zabuni  

Zabuni zilizowasilishwa kwa wakati zitafunguliwa 



28 | P a g e  

 

 

kupitia TANePS (www.taneps.go.tz) mara moja 

baada ya muda wa mwisho wa kuwasilisha Zabuni.  

Wazabuni wanaweza kushuhudia ufunguzi wa 

Zabuni kupitia dirisha maalumu la ufunguzi wa 

Zabuni linalopatikana katika tovuti ya TANePS 

(www.taneps.go.tz).  

Ufafanuzi wa Zabuni 

Ili kusaidia uchambuzi, tathmini na ulinganishaji wa 

Zabuni, na kuthibitisha sifa za mzabuni baada 

tathmini, kwa utashi wake, Taasisi Nunuzi inaweza 

kumuuliza Mzabuni yoyote kufafanua Zabuni yake, 

ikijumuisha mchangunuo wa bei katika Jedwali la 

Shughuli. Ufafanuzi wowote utakaowasilishwa na 

Mzabuni pasipokuulizwa na Taaasi Nunuzi 

hautazingatiwa. 

4.  Tathmini TN  itafanyia tathmini na kulinganisha zabuni kwa 

namna ifuatayo: 

4.1 Tathmini ya Awali; ili kutambua ni zabuni zipi 

zenye kukidhi viwango vya nyaraka za 

Zabuni kama vile: zile zilizosainiwa kwa 

usahihi na zilizotimiza vigezo na masharti ya 

Mwaliko wa Zabuni. 

4.2 Zabuni zitakazokidhi vigezo vya Nyaraka za 

Zabuni zitafanyiwa marekebisho ya 

kihesabu. Iwapo kutakuwa na tofauti ya 

kihesabu kati ya kizio cha kima na kiasi 

kilichowasilishwa, basi kizio cha kima 

kitatawala katika tathimini ya Zabuni na 

katika Makubaliano ya Mkataba utakaofuata.  

4.3  Ulinganishaji wa Zabuni; katika kufanya 

http://www.taneps.go.tz/
http://www.taneps.go.tz/
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tathmini  ya Zabuni, kamati ya tathmini 

itaweka kwa kila Zabuni bei ya Zabuni 

illiyotathminiwa kwa kufanya marekebisho ya 

bei kama  ifuatavyo: 

(a) kufanya marekebisho yoyote ya 

makosa; 

(b) kufanya marekebisho yanayofaa, kwa 

ajili ya mabadiliko yanayokubalika, 

(variations, deviations) au kuachwa; na  

(c) Kufanya marekebisho yafaayo kuakisi 

punguzo la bei ya tuzo au marekebisho 

mengine ya bei yaliyotolewa. 

5.  Kutoa Tuzo ya Zabuni Taasisi Nunuzi itatoa tuzo ya mkataba kwa 

Mzabuni ambaye Zabuni yake imeonekana kukidhi 

vigezo vya Nyaraka za Zabuni, na ambayo 

imewasilisha marejesho ya makusanyo 

yaliyotathminiwa kuwa ya juu zaidi kwa kipindi 

kimoja cha makusanyo. 

6.  TN hailazimiki kumchagua na kumpitisha Mzabuni yeyote ambaye 

amewasilisha kiwango cha juu cha marejesho au kumkataa Mzabuni yeyote 

ambaye amewasilisha kiwango cha chini cha marejesho endapo atakuwa 

amepita vigezo vyote vya tathmini. 

7.  Bila ya kuathiri yaliyotajwa hapo juu, TN inayo haki ya kukubali au kukataa 

zabuni zote muda wowote kabla ya kutoa tuzo ya mkataba. Notisi za kukataa 

Zabuni zote itatolewa kwa Wazabuni wote waliowasilisha. 

8.  Zabuni Taasisi Nunuzi, itatoa taarifa kwa Mzabuni yoyote 

atakayeuliza juu ya msingi wa kukataliwa kwa 

Zabuni yake, ingawa Taasisi Nunuzi haihitajika 

kuthibitisha misingi hiyo. 

9.  Notisi ya Kutoa Zabuni 
 

Kabla ya kutoa Tuzo ya Zabuni, Taasisi Nunuzi 

itatoa Notisi ya Kusudio la Kutoa Tuzo ya Zabuni 

kwa Wazabuni wote walioshiriki katika mchakato, 

wakiwapa siku saba (7) za kazi kwa ajili ya 
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kuwasilisha malalamiko yao kwa Taasisi Nunuzi. 

Pale ambapo malalamiko kutoka kwa Wazabuni 

hayajawasilishwa, au yametatuliwa. Mzabuni 

ambaye Zabuni yake imekubaliwa atajulishwa na 

TN juu ya tuzo ya mkataba kabla ya kuisha kwa 

kipindi cha uhai wa Zabuni. Barua ya Kutoa Tuzo ya 

Zabuni itataja jumla ya fedha itakazomlipa Mzabuni 

kwa ajili ya utekelezaji wa mawanda ya Huduma 

kama ilivyoelezwa kwenye Mkataba. 

Barua ya Kutoa Tuzo ya Zabuni itakuwa sehemu ya 

Mkataba sharti kwamba Mzabuni mshindi 

atawasilisha Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba. 

Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba itakuwa ni 

Dhamana ya Benki isiyo na masharti kwa kiwango 

cha asilimia 70 ya maoteo ya makusanyo ya mwezi 

mmoja, iwasilishwe ndani ya siku Thelathini (30) 

kuanzia tarehe ya barua ya tuzo  

Dhamana ya utekelezaji kazi itakuwa halali hadi 

siku ishirini na nane (28) baada ya ukomo wa 

mkataba na itarejeshwa kwa Mtoa huduma baada 

ya Mwajiri kujiridhisha kama hakuna madai yoyote 

dhidi ya Mtoa huduma.  

Amana ya Awali 

Mzabuni mshindi atapaswa kuwasilisha Amana ya 
Awali katika Akaunti Na. 
,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,, 
 

Msuluhishi 

Iwapo migogoro itashindikana kutatuliwa baina ya 

pande mbili za Mkataba, msuluhishi wa mgogoro 

atapendekezwa na Baraza la Ujenzi la Taifa 
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(NCC). 

Ada za usuluhishi: zitalipwa kwa mujibu wa 

Kanuni za Baraza la Ujenzi la Taifa (NCC). 

Sehemu ya Usuluhishi: Mkoa ambapo Mradi 

unatekelezwa 

10.  Wazabuni wana haki ya kuomba mapitio ya maamuzi ya mchakato wa Ununuzi 

kwa mujibu wa Sehemu ya Pili (J) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 

2013, Tangazo la Serikali Na. 446 kama zilivyorekebishwa. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 



32 | P a g e  

 

 

 
KIAMBATISHO A 

 

MAELEZO/TAARIFA ZA MZABUNI 

 

 HALMASHAURI YA JIJI MWANZA 
 

KOTESHENI YA ZABUNI YA UWAKALA WA UKUSANYAJI WA MAPATO 
YATOKANAYO NA TOZO ZA USHURU WA MAEGESHO YA VYOMBO VYA USAFIRI 

KATIKA HIFADHI ZA BARABARA KATIKA JIJI LA  MWANZA  
 

              ZABUNI NAMBA: LGA/089/2022-2023/NC/04 
 

MWAKA WA FEDHA 2022/2023 

(Taarifa zifuatazo zijazwe na mzabuni) 

a.  Taarifa za Zabuni  
 

1. Jina la Taasisi Nunuzi Halmashauri ya Jiji Mwanza 

2. Jina la Zabuni Uwakala wa ukusanyaji Ada za maegesho ya magari 

3. Tarehe ya kuanza kwa mkataba ni 01Januari 2023 

4. Tarehe ya kukamilika kwa mkataba ni 30 Juni 2023 

b. Taarifa za Mzabuni  
 
Jina la Mzabuni…………………………………………… 

 
1. Taarifa za Mawasiliano: 

 
(a) Anuani……………………………………………………… 

(b) Simu……………………………………………………….. 

(c) Barua Pepe………………………………………………….. 

(d) Mahali Ofisi ilipo………………………………………….. 

 
2. Namba ya Hati ya Usajili wa Kampuni/Kikundi ………….. mwaka ……….         

 
 

3. Leseni ya Biashara Namba………………ya Mwaka……………………… 
 
4. Ninaomba Kotesheni ya: 

 
(a) Kukusanya Mapato ya………………………………………………….. 
 
(b) Ambayo ni kotesheni Na: ………………………………………………………… 
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5. Kiasi Nitakachoilipa Taasisi Nunuzi kwa [andika muda mfano 

wiki/mwezi/mwaka/msimu] ni TZS.………………………..ambayo inatokana na 

muhtasari wa makadirio na mchanganuo hapo chini: 

 

MUHTASARI - Mapato……………………………………. 

   - Matumizi………………………………….. 

   - Ziada/Ghati……………………………….. 

   - Malipo kwa TN……………………………. 

[Ambatanisha mchanganuo wa matokeo ya mapato unayotarajia kukusanya, 

matumizi na malipo kwa TN]  

NB: Matumizi yajumuishe gharama za Usafi, Ulinzi, Maji na Umeme n.k  

6. Wadhamini: 

(i) Jina…………………….Saini…………………..Anuani………… 

(ii) Jina…………………….Saini…………………..Anuani………… 

(iii) Jina……………………..Saini………………….Anuani……...... 

7. Kiasi Ninachodaiwa na TN ni TZS………………. 

(Taja deni lolote unalodaiwa Na TN liwe linatokana Na Zabuni zilizotangulia; kodi, 

ada au ushuru mbalimbali na ni la kipindi gani) 

8. Orodhesha Sehemu Ulizowahi Kufanya Kazi, Aina ya Kazi Zinazofanana na 

Kazi Hii Unayoomba Pamoja na Thamani ya Kila Kazi kwa Mwaka, Ndani ya 

Kipindi cha Miaka Mitatu (3) iliyopita:- 

 

NA TAASISI 
ULIYOFANYA 

KAZI 

AINA YA 
KAZI 

KIPINDI CHA 
MKATABA 

THAMANI YA 
KAZI KWA 
MWAKA 

     

     

     

     

ii) Muombaji awe na taarifa za kifedha za benki (Bank Statement) ya kipindi 

chochote cha kalenda kuanzia mwaka 2020 hadi 2021 yenye mauzo 

(turnover) yasiyopungua Shilingi 200,000,000/= (milioni Mia Mbili) ndani ya 

kipindi hicho. 
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iii) Mwombaji atatakiwa kuambatanisha andiko fupi la mpango wa kazi 
inayoonyesha maeneo yote ya maegesho anayotarajia kutoza ada za 
maegesho pamoja na kuwasilisha ramani (sketch). 

 
iv) Mwombaji atatakiwa kuambatanisha kiapo cha kuthibitisha kuwa hajawahi 

kuwa na mashauri katika chombo chochote cha kisheria kuhusiana na 
mkataba wa aina yeyote na taasisi yeyote ya serika. 

 
9. Uthibitisho wa Mlipa Kodi za Serikali  

(Ambatanisha nakala Kielelezo cha Cheti cha Ukidhi wa Mlipa kodi) 
 

10. Elimu/Ujuzi na Uzoefu wa Watumishi (Wazabuni wote wajaze) 

1. Wataalamu (Key Staff) 

Na. JINA CHEO ELIMU/UJUZI UZOEFU 

     

     

     

     

(Ambatanisha wasifu (CV) wa kila mtaalamu) 

2. Watumishi wengine: 

Na. JINA KADA UZOEFU MSHAHARA KWA 
KILA MTUMISHI 

     

     

     

     

 
3. Vitendea kazi (POS) na Idadi ya watumishi wakukusanya ushuru.  

 

NA BARABARA/MTAA IDADI YA 
MAEGESHO 

IDADI 
YA POS 

IDADI YA 
WATUMISHI 

1 Barabara/mtaa..............    

2 Barabara/mtaa...............    

3 Barabara/mtaa..............    

JUMLA 
 

   

 
(a) Matarajio, Mafanikio na Matatizo: 
 
(i) Matarajio 

………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………
……………………………………………… 

(ii) Mafanikio 
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…………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………
………………………………………………… 

(iii) Matatizo/changamoto 
…………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………… 
 

(iv) Mapendekezo ya utatuzi wa changamoto 
…………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………….. 

11. Orodha ya Viambatanisho: 

(1) Vyeti vya Elimu (Wataalamu); 

(2) Leseni ya Biashara; 

(3) Uthibitisho kwamba hadaiwi kodi (Taxi Clearance Certificate) 

(4) Nakala ya Taarifa za Hesabu zilizokaguliwa kwa kipindi cha miaka mitatu(3) 

(5) Maelezo Kuhusu Mzabuni (Memorandum and Articles of Association for 

registered Limited companies and Abstracts for registered business names) 

(6) Viambatanisho vingine ………………….. (Vitajwe) 

12. Waombaji wa Zabuni ya Uwakala wa Maegesho ya vyombo vya usafiri 

(Mf. Teksi, Magari yajulikanayo kama Pick-ups na Magari mengine) 

Mwombaji atoe mchanganuo wa maoteo yake ya mapato kwa kila aina hapo juu 

kama ifuatavyo:- 

1. Teksi na Magari ya Pick-ups TZS……………………… 

2. Magari mengine TZS…………………………..………… 

Mapato yanayotegemewa kukusanywa kwa mwezi: TZS ……….. Kamisheni 

inayohitajika kulipwa kwa mzabuni: asilimia (%)…………...ya makusanyo yote ya 

mwezi. 

(Magari mengine: Ni magari yote ya binafsi, mashirika na taasisi mbalimbali. 

Magari yasiyohusika katika kundi hili ni magari yenye usajili wa namba za ST, SM, 

SU, JW, PT, UT, MT, gari maalum la kubebea wagonjwa, magari ya zimamoto na 

magari yanayofanya usafi katika eneo la TN). 

13. UTHIBITISHO: Nathibitisha kwamba maelezo niliyoyatoa katika Nyaraka hizi za 

Zabuni pamoja na yale yaliyomo katika viambatanisho vyake ni sahihi na kweli 

…………………..……… ……………………….. ……………………… 
               JINA   SAINI            TAREHE 
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MASHARTI YA MKATABA 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



37 | P a g e  

 

 

SEHEMU YA TANO (5) 
 
MASHARTI YA JUMLA YA MKATABA 
 

1. Tafsiri ya Maneno 
Katika Mkataba huu maneno yafuatayo yatakuwa na maana kama yalivyofafanuliwa 
hapa: 
 
 “Ada” Ina maana ya fedha yoyote ambayo mtoa huduma anatoza kama ilivyobainishwa 
kwenye Fomu ya Mkataba.  
 
“Afisa Msimamizi” Ina maana ya Afisa yeyote wa Halmashauri ya Jiji Mwanza  ambaye 
atateuliwa na MKURUGENZI WA JIJI  Mwanza na ni pamoja na Timu ya Usimamizi 
itakayoundwa kusimamia kazi kwa niaba ya Mkurugenzi. 
 
“Mkataba”  Ina maana ya nyaraka zote zinazounda mkataba kama ifuatavyo:  

a) Fomu ya Mkataba; 

b) Masharti ya Mkataba 

c) Barua ya Tuzo ya Zabuni; 

d) Zabuni ya Mzabuni; 

e) Mchanganuo wa matokeo ya mapato, mapato na matumizi yaliyotolewa na 

Mzabuni; 

f) Mchanganuo wa kazi ulioletwa na Mzabuni; na 

g) Ongeza nyaraka nyingine yoyote 

 
“Mwajiri” Ina maana ya Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Jiji la  Mwanza 
ambaye ni Msimamizi Mkuu wa Utekelezaji wa Mkataba. 
 
“Wakala” Ina maana ya Kampuni ambayo iliyoomba na kukubaliwa zabuni ya Wakala 
wa Utozaji wa Ada za Maegesho ya Vyombo vya Usafiri Kwenye Hifadhi za Barabara za 
Mwanza jiji   
. 
 
“Muda wa Mkataba’’ Maana yake ni miezi sita  (6) kuanzia tarehe ya kuanza kazi 
isipokuwa kama mkataba utasitishwa kabla ya ukomo wake. 
 

2. Utekelezaji wa Mkataba na Wigo wa Kazi 
Mtoa huduma atahakikisha kuwa anatekeleza mkataba huu kwa mujibu wa masharti na 
makubaliano kama yalivyoainishwa katika mkataba huu.  Iwapo Mtoa huduma ataona 
kuwa kuna tofauti kinyume na makubaliano ya awali, atamuarifu Mwajiri mapema 
iwezekanavyo na kuomba maelekezo/marekebisho kuhusiana na tofauti hizo kadri 
itakavyoonekana inafaa. 
 

3. Utunzaji wa Kumbukumbu: 
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Wakala atatunza taarifa na kumbukumbu sahihi za makusanyo ya fedha za kila siku 
kupitia “Collection Register” ambayo itatakiwa kupatikana muda wowote 
itakapohitajiwa na Halmashauri ya Jiji kwa ajili ya Ukaguzi. 
 

4. Matumizi ya Mashine za Kukusanyia mapato (POS): 
a. Wakala atatumia Mashine za Kielektroniki za kukusanyia mapato (POS) 

ambazo zitakuwa ni mali ya Halmashauri ya Jiji na zitakabidhiwa kwake 
kwa madhumuni ya kutoza ada ya maegesho tu. 

b. Wakala atawajibika na utunzaji wa mashine zote za kielektroniki za 
kukusanyia mapato (e.g POS) kipindi atakapokuwa anazitumia. 

c. Wakala atalazimika kurudisha POS zote za Halmashauri ya Jiji kwa Mwajiri 
ndani ya siku moja (1) baada ya Mkataba kukoma au kusitishwa. 

d. Wakala atatakiwa kuhakikisha POS inakuwa na chaji kwa muda wote 
itakapokuwa inatumika. 

 
5. Dhamana ya utekelezaji (porfomance Guarantee): 

Wakala anatakiwa kuwasilisha Dhamana ya utekelezaji (Parfomance Guarantee) kama 
ilivyoainishwa kwenye masharti maalumu ya mkataba. 
 

6. Afisa Msimamizi na Timu ya Usimamizi: 
Mwajiri anaweza kuteua Afisa Msimamizi kutoka miongoni mwa watumishi wa 
Halmashauri ya Jiji la Mwanza na kuunda Timu ya Usimamizi wa utekelezaji wa 
mkataba.  
 

7. Usuluhishi (Reconciliation): 
Halmashauri ya Jiji la Mwanza watafanya usuluhishi (Reconciliation) kila siku kabla ya 
kupeleka fedha Benki zilizokusanywa.  
 

8. Utaratibu wa Mawasilisho ya makusanyo: 
Wakala atawajibika kuweka kwenye akaunti ya Aman aya Halmashauri ya Jiji la Mwanza 
fedha zote alizokusanya na zilizo ainishwa kwenye Ankara ya malipo kwa mujibu wa 
Masharti Maalum na Fomu ya Mkataba. 
 

9. Utoaji wa vibali 
Vibali vyote vya maegesho maalum vitatolewa na Halmashauri ya Jiji la Mwanza  Wakala 
anaweza kushauri juu ya maombi ya vibali vya maegesho maalum baada ya kufanya 
tathmini ya kiuchumi na kimazingira. Uamuzi wa mwisho wa kukubali au kukataa kutoa 
kibali cha maegesho maalum utakuwa ni wa Halmashauri ya Jiji la Mwanza , 
 

10. Mabadiliko ya Mkataba: 
Mkataba huu unaweza kufanyiwa mabadiliko kwa makubaliano ya kimaandishi ambayo 
yatasainiwa na pande zote mbili za mkataba. Mabadiliko yeyote yatakayoafikiwa 
yatakuwa ni kiambatanishi katika mkataba huu.  
 

11. Kukiuka mkataba: 
Wakala atakuwa amekiuka mkataba, iwapo atakuwa amefanya moja au zaidi ya makosa 
yafuatayo: 

(a) Kushindwa kuwasilisha fedha zilizokusanywa na zilizoainishwa 
kwenye Ankara kwa mujibu wa masharti maalumu na fomu ya 
mkataba; 

(b) Kutotumia stakabadhi za Halmashauri ya Jiji katika kutoza ada; 
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(c) Kufanya jambo lolote ambalo ni kinyume na Taratibu, Kanuni na 
Sheria za Nchi;  

(d) Kutokusanya mapato katika “Parking Slots” zote zilizojumuishwa 
katika Mkataba; 

(e) Kutotumia Mashine za Kielektroniki za Kukusanyia mapato “Point of 
sale (POS)” au matumizi mabaya ya POS hizo kama vile kutokuwa 
hewani (offline) na kusababisha Halmashauri ya Jiji  kukosa taarifa 
sahihi za makusanyo ya kila siku; na 

(f) Kufanya kosa lolote ambalo ni kinyume na masharti ya mkataba 
kama ilivyoainishwa kwenye Masharti Maalum na Fomu ya Mkataba. 

(g) Kula njama/Kufanya kitendo chochote ambacho kinalenga 
kuihujumu Halmashauri ya Jiji katika ukusanyaji wa mapato ya 
ushuru wa ‘Parking’.  

 
12. Haki ya kuvunja Mkataba. 

Upande wowote utaweza kuvunja mkataba kabla ya muda wa ukomo wa mkataba kwa 
kuzingatia masharti Maalum na Fomu ya Mkataba.  
 

13. Fidia 
Halmashauri ya Jiji haitawajibika kwa vyovyote vile kwa hasara ya aina yoyote ile 
ambayo Wakala atakuwa amepata kutokana na utekelezaji wa mkataba huo. 

14. Usuluhishi wa migogoro: 
Ikiwa Halmashauri ya Jiji na Wakala watashindwa kukubaliana na utekelezaji au tafsiri ya 
kipengele chochote cha mkataba huu mgogoro huo utapelekwa kwa msuluhishi 
atakayeteuliwa na Baraza la Ujenzi la Taifa (The National Construction Council of 
Tanzania). 
 

15. Mawasiliano: 
Mawasiliano au maelekezo yoyote yanayohusiana na mkataba huu yatakuwa katika 
maandishi na yatapelekwa kwa “dispatch” au kwa njia ya “Registered Mail”. 
 

16. Lugha 
Lugha itakayotumika katika Mkataba itakuwa Kiswahili na Kingereza 
 

17. Sheria: 
Mkataba huu utakuwa kwa mujibu wa Sheria za Tanzania. 
 

18. Malipo kwa Wakala 
Mwajiri atalipa kamisheni kwa Wakala kwa utaratibu ulioainishwa kwenye Masharti 
maalum ya mkataba na fomu ya mkataba. 

19. Wajibu wa Wakala Juu ya Usalama Mahali pa Kazi 
Wakala atakuwa na wajibu wa kusimamia na kulinda usalama wa afya za wafanyakzi, 
usalama wa vifaa, mazingira au kitu chochote kitakachohusika kwa namna moja au 
nyingine katika kazi hiyo 
 

1.  1) Maelezo ya Jumla:  ………….………………………………… 
b. Jina la Taasisi Nunuzi:……………………………………….. 

c. Msimamizi wa kazi hiyo:……………………………………… 

d. Tarehe ya kuanza mradi:……………………………………... 



40 | P a g e  

 

 

e. Eneo la kazi: ……………………………………………………….. 

f. Sheria itakayotumika kwenye Mkataba: ………………………… 

g. Sarafu ya fedha itakayotumika ni: ……………………………….. 

2.  Udhibiti wa Mkataba 

3.  a)  Mzabuni atarejesha mapato yake anayostahili kurejesha kila siku.  

b)  Mzabuni atakayechelewesha mapato zaidi ya tarehe 30 ya kila mwezi, 

atatozwa faini ya asilimia tano (5) ya marejesho ya mwezi huo; 

c) Mzabuni aambatanishe Hati ya Kiapo cha Nguvu ya Kisheria yenye kuonesha 

uhalali wa wa mtu atakayehusika na zabuni hii; 

d) Mkataba huu hautaruhusu mabadiliko ya aina yoyote ya kiwango cha 

marejesho ya mzabuni; 

e) Dhamana ya utekelezaji wa mkataba ni dhamana ya banki (Bank Guarantee) 

yenye thamani ya fedha, asilimia thelathini (70%) ya maoteo ya makusanyo ya 

mwezi mmoja (1) itakayowasilishwa ndani ya siku kumi na nne (14) baada ya 

kusaini mkataba. 

f) Uthibitisho wa Mzabuni kuwa hana mgongano wa kimasilahi na TN utolewe 

kwa kutumia Hati ya Kiapo iliyoidhinishwa kisheria (Affidavit); 

g) Muda ambao Mkataba utafutwa endapo Mzabuni hatarejesha mapato: ni 

mwezi mmoja (1) kuanzia mwezi ambao Mzabuni hakulipa marejesho ya 

mwezi; 

h) Tamko la Dhamana ya Zabuni: [ambatanisha tamko la dhamana ya zabuni 

lililoambatanishwa pasipo kubadilisha maneno yaliyotumika]; 

i) Uandaaji wa Zabuni: Zabuni ziandaliwe na kutumwa kupitia TANePS; 

j) Muda wa Uhai wa Zabuni ni siku 90 

3.1 Halmashauri ya Jiji  hailazimiki kumchagua na kumpitisha Mzabuni yeyote 

ambaye amewasilisha kiwango cha juu cha marejesho au kumkataa Mzabuni 

yeyote ambaye amewasilisha kiwango cha chini cha marejesho endapo 

atakuwa amepita vigezo vyote vya tathmini 
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SEHEMU YA SITA  

Masharti Maalum ya Mkataba 

 
Masharti Maalum ya Mkataba yatatumika kama nyongeza kwenye Masharti ya Jumla ya 
Mkataba. Ikitokea mgogoro wa kitafsiri Masharti haya Maalum ya Mkataba yatatumika. 

Masharti 
maalum ya 
mkataba 

Masharti 
ya jumla 
ya 
mkataba 

Maelezo 

1. 
1 

Jina na Namba ya Mkataba: 
 
WAKALA WA UTOZAJI WA ADA ZA MAEGESHO YA 
VYOMBO VYA USAFIRI KWENYE HIFADHI ZA BARABARA 
ZA HALMASHAURI YA JIJI LA MWANZA 
 
MKATABA NA : LGA/089/2022-2023/NC/04 
 
Nyaraka zingine zitakazounda mkataba ni pamoja na 
Muhtasari wa Majadiliano, Hadidu za rejea na Hati ya 
Kiapo cha uaminifu. 

 

1 Jina na Anwani ya Mwajiri: 

MKURUGENZI WA JIJI 
S.L.P 1333, 
MWANZA 
 
Majukumu ya Mwajiri: Kununua POS, vifurushi vya intaneti na 
Karatasi za Stakabadhi (Roller). 
 

1 
Jina na anwani ya Mtoa huduma:  
Litawekwa baada ya mtoa huduma kupatikana. 
 

1 Maeneo ya Maegesho: Kwenye hifadhi ya barabara zote 
zilizomo ndani ya Jiji la Mwanza 

1 Muda wa kuanza na ukomo wa Mkataba: miezi sita (06) 
kuanzia tarehe ya kuanza kazi. 
 
Muda wa kutoza Ada: Kuanzia saa mbili hadi saa kumi na moja 
jioni siku za Jumatatu hadi Jumamosi. 
 

1 
Viwango vya ada ya maegesho: Sh: ............ kwa saa/siku. 
(itajazwa kulingana na viwango vilivyokubalika na Wakala) 
 
 

2 2 
Wakala  atatakiwa kuzingatia na kufanya kazi zake kama 

ifuatavyo: - 
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i. Kutoza ada ya maegesho  

ii. Kutoza faini za ukiukwaji wa Sheria au Kanuni 

zinazohusu maegesho. 

iii. Kudhibiti maegesho holela (Wrong Parking) 

iv. Kufuatilia na kudhibiti maegesho maalum 

(Reserved Parking) 

v. Kusimamia utekelezaji wa sheria, kanuni na 

miongozo inayohusiana na maegesho ya vyombo 

vya usafiri au Sheria au Kanuni nyinginezo 

zitakazo elekezwa na Halmashauri ya Jiji la 

Mwanza  

 

3 5 (i) 
Dhamana ya Utekelezaji wa Kazi: Dhamana ya Benki isiyo na 
masharti kwa kiwango cha asilimia 70 ya maoteo ya 
makusanyo ya mwezi, iwasilishwe ndani ya siku kumi na nne 
(14) kuanzia tarehe ya kusaini mkataba. 
 
Dhamana ya utekelezaji kazi itakuwa halali hadi siku ishirini na 
nane (28) baada ya ukomo wa mkataba na itarejeshwa kwa 
Mtoa huduma baada ya Mwajiri kujiridhisha kama hakuna 
madai yoyote dhidi ya Mtoa huduma. 
 

5(ii) Vifaa vya kukusanyia mapato: Mashine za Kielektroniki za 

Kukusanyia Mapato (POS). 

4. 6. 
Afisa Msimamizi wa kazi: Atafahamika baada ya mchakato wa 
zabuni kukamilika na atatambulishwa kwa Mzabuni. 

5.  8 Wakala atatakiwa kuwasilisha Fedha za makusanyo ya siku 
husika siku inayofuata kabla ya saa sita (6.00) mchana 
 
Akaunti ya kuwasilisha fedha zilizokusanywa:  
Akaunti Na. 31110002622 Jina: HALMASHAURI YA JIJI  
ACCOUNT, AMANA  
 

6. 
 
 

14. 
 

Utatuzi wa Migogoro: Usuluhishi kwa njia ya majadiliano na 
ukishindikana mgogoro utasuluhishwa na Msuluhishi 
atakaeteuliwa na Baraza la Ujenzi la Taifa (NCC). 
 
Ada za usuluhishi: zitalipwa kwa mujibu wa Kanuni za 
Baraza la Ujenzi la Taifa (NCC). 
Sehemu ya Usuluhishi: Mkoa ambapo Mradi unatekelezwa 
 

7. 16. Lugha itakayotumika: Kiswahili na Kiingereza. 
 

8. 17. Sheria itakayotumika: Sheria za Tanzania. 
 

9. 18. Malipo kwa Wakala: Kamisheni ya makusanyo ya kila 
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mwezi. 
 
Kamisheni italipwa na Mwajiri ndani ya siku kumi (10) za 
kazi kutoka tarehe ya kupokea hati ya madai. 
 

10. 
 

19. 
 

Bima ya madhara itakayogharamiwa na Wakala itakuwa: 
(i) Bima ya magari ya mtoa huduma yanayotumika 

katika kazi 

(ii) Bima ya maisha ya wafanyakazi wa Mtoa huduma 

(iii) Fidia kwa wafanyakazi inayotokana na madhara 
yatakayopatikana kazini. 

(iv) Uwajibikaji wa kitaaluma dhidi ya mtumiaji wa 
maegesho. 

       (v)
 Upotevu au hasara ya vitendea kazi vya Mtoa  
               huduma  

Mapambano dhidi ya Maambukizi ya Virusi vya Ukimwi - Elimu 
itatolewa kwa gharama za Wakala. 
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SEHEMU YA SABA  

 

KIAMBATANISHO B:  MAELEZO YA MAHITAJI YA ZABUNI (STATEMENT OF 

REQUIREMENTS) 

 

[Ambatanisha maelezo ya mahitaji ya zabuni] 
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KIAMBATANISHO C: MKATABA WA UNUNUZI 
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KIAMBATANISHO D:  FOMU MBALIMBALI 
 

1. FOMU YA KUWASILISHA ZABUNI 

2. FOMU YA KUJAZA MCHANGANUO WA MAOTEO YA MAPATO NA 

MATUMIZI 

3. FOMU YA MKATABA 

4. HATI YA KIAPO CHA NGUVU YA KISHERIA (PoA) 
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Fomu ya Kuwasilisha Zabuni 

 
 

       ………………………….[andika tarehe] 

Kwa: [jaza anuani ya Taasisi Nunuzi] 

Kampuni yetu imekubali kufanya kazi zilizoainishwa katika maelezo ya mahitaji ya 

Zabuni kwa bei ya [jaza kwa tarakimu na kwa maneno] shilingi za Tanzania kwa 

Zabuni nambari……………… [taja nambari ya zabuni husika] na kuahidi kukidhi 

vigezo na masharti yaliyowekwa kwenye Zabuni hii. 

Vile vile tunaahidi kuifanya kazi iliyotajwa kwenye Zabuni hii kwa muda wa 

……………siku/wiki / miezi (jaza na futa kulingana na mahitaji) kama ilivyoainishwa 

kwenye vigezo na masharti ya Mkataba. 

Tunakubali kuzingatia muda wa uhai wa Zabuni hii kama ilivyoainishwa na Mkataba 

hautakuwa halali pasipo Mkataba kusainiwa baina yetu. Aidha tunaelewa hufungwi 

kukubali Zabuni yoyote uliyoipokea kwa bei yoyote.   

Pia, tunathibitisha kukubaliana na vigezo na masharti yaliyowekwa katika mwaliko 

huu wa Zabuni.  

Saini: ……………..…………… 

Jina na Wadhifa wa aliyesaini: ……………………………………. 

Tarehe:………………………………… 

Jina la Mzabuni…..:…………………………………..……………… 

Anuani:………………………………………….………… 
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FOMU YA MCHANGANUO WA MAOTEO YA MAPATO NA MATUMIZI  
(Statement of Projections of Revenues, Expenses and Profit) 

 

Na. Maelezo ya Mapato Maoteo 
kwa 
mwezi 
(Tshs) 

Jumla 
(Tshs) 

Maelezo(kama 
yapo) 

1(a) Barabara/mtaa.................. (ijazwe na 
muombaji kwa mkoa husika) 

   

1(b) Barabara/mtaa.................. (ijazwe na 
muombaji kwa mkoa husika) 

   

1(c) Barabara/mtaa.................. (ijazwe na 
muombaji kwa mkoa husika) 

   

 Ongeza barabara/mtaa kulingana na 
utafiti wako katika katika mkoa husika  

   

A JUMLA = (a+b+c)    

 Maelezo ya Matumizi  

 

  

2 Watumishi-Revenue collectors         – 
Mishahara 

   

3 Wasimamizi na watumishi wengine– 
Mishahara 

   

4 Matumizi mengineyo (A)    

B JUMLA = (2+3+4)    

C  A-B     

5 Maombi ya Kamisheni kwa asilimia ya 
Jumla ya (A) 

-Kamisheni Izingatie mahesabu yote ya 
mapato na matumizi yatakayokuwa 
yameambatishwa/yametolewa na 
uthibitisho  (jusitification):  

 

   

 

 

 

 

 
NB: Unaweza kuandika maelezo yanayotakiwa kwa mujibu wa fomu hii kwenye 
karatasi nyingine na kuwasilisha pamoja na kabrasha hili. 
 

MZABUNI 
 

Saini:…………………………………. 
 
Jina:…………………………………….. 
 
 
Cheo:……………………………… 
 
 
Tarehe:……………………………….. 
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FOMU YA MKATABA 

Makubaliano haya  yamefanywa leo tarehe (ingiza tarehe) mwezi (jaza mwezi) 

mwaka (jaza mwaka) kati ya  Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) 

ambaye ni Mnunuzi kwa upande mmoja na (andika jina la wakala) ambaye ni Mtoa 

huduma na wakala wa kukusanya mapato. 

Kwamba TN ilitangaza zabuni za ukusanyaji mapato, ambayo ni ununuzi wa utoaji na 

usimamiaji wa huduma zisizohitaji ushauri wa kitaalamu na imekubali zabuni ya 

mzabuni kutoa na kusimamia huduma hiyo ya ukusanyaji wa ada za maegesho ya 

vyombovya usafiri kwa kiasi cha marejesho ya mwezi (andika kiasi cha marejesho 

kwa tarakimu na maneno), ambapo Mtoa Huduma atakuwa na haki ya malipo ya 

(andika kiwango ambacho atalipwa) ambacho kitatambulika kama ni kiasi cha 

Mkataba. 

Nyaraka zitakazounda Mkataba huu ni kama zifuatavyo: 

h) Fomu ya Mkataba; 

i) Masharti ya Mkataba 

j) Barua ya Tuzo ya Zabuni; 

k) Zabuni ya Mzabuni; 

l) Mchanganuo wa matokeo ya mapato, mapato na matumizi yaliyotolewa na 

Mzabuni; 

m) Mchanganuo wa kazi ulioletwa na Mzabuni; na 

n) Ongeza nyaraka nyingine yoyote 

Kwa kuzingatia majukumu ambayo TN imetoa kwa Mzabuni/Wakala, 

Mzabuni/Wakala analazimika kuwasilisha makusanyo ya ada na kutoa na kusimamia 

huduma zisizohitaji ushauri wa kitaalamu kulingana na matakwa ya mkataba. 

TN italazimika kushirikiana na wakala ili kutekeleza shughuli za Mkataba huo ili 

kufanya marejesho ya mapato katika muda na taratibu zilizoainishwa katika Mkataba 

huo. 

Mbele ya mashahidi wa pande mbili zinazoingia mkataba huu kulingana na sheria 

katika tarehe na mwaka ulioandikwa hapo juu. 

Imesainiwa na: …………………………  
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KWA NIABA YA TN              MBELE YA 

-------------------------     -------------------------------- 
 Saini       Saini 

Jina……………………………..……….  Jina……………………….……….. 

Kazi………………………………..……  Kazi……………………..…………. 

 

KWA NIABA YA MZABUNI/    MBELE YA 

Mtoa huduma/Wakala    …………………………….. 

…………………………………..   ………………………… 

                   Saini         Saini 

Jina…………………..…………….……  Jina…………………..………………. 

Kazi……………………………………..  Kazi…………………………………… 

Anuani………………………..…………  Anuani………………………..………. 
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KIAMBATANISHO E: FOMU MBALIMBALI ZA DHAMANA 
 

1. TAMKO LA DHAMANA YA ZABUNI 

2. FOMU YA DHAMANA YA ZABUNI 

3. FOMU YA KIAPO CHA UADILIFU 
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TAMKO LA DHAMANA YA ZABUNI 

(Mzabuni atajaza fomu hii kulingana na maelekezo yaliyomo) 

Tarehe [ingiza tarehe] 

Namba ya Zabuni. [Ingiza namba yazabuni] 

Namba mbadala [ingiza namba mbadala kama hii ni Zabuni mbadala] 

Kwa (ingiza jina la Taasisi Nunuzi] 

Sisi tuliosaini, tunathibitisha kwamba; 

Tunakubali kuwa, tutazuiliwa kushiriki katika michakato yoyote ya Zabuni na TN 

katika kipindi cha muda utakaoainishwa na Mamlaka, kama tutavunja majukumu yetu 

yaliyopo katika masharti ya Zabuni, iwapo: 

(a)    kujitoa katika mchakato wa Zabuni katika kipindi cha uhai wa Zabuni (bid 

validity period) kilichotajwa na Mzabuni katika fomu ya maombi ya Zabuni; 

na 

(b)    endapo Mzabuni  ametaarifiwa na Taasisi Nunuzi kukubaliwa kwa Zabuni 

yake ndani ya kipindi cha Zabuni na: 

(i) kushindwa au kukataa kuingia Mkataba; na 

(ii) Kushindwa au kukataa kuleta dhamana ya utendaji (performance 

security) kulingana na Maelekezo kwa Wazabuni. 

Tunafahamu kuwa dhamana hii ya Zabuni kwa ahadi itaisha kama hatukushinda 

Zabuni hii. Aidha (i) mara tutakapotaarifiwa jina la aliyeshinda Zabuni hii au (ii) siku 

ishirini na nane (28) baada ya kuisha kwa kipindi cha uhai wa Zabuni (bid validity 

period). 

Imesainiwa: [ingiza saini ya mtu mwenye jina na cheo hapo chini] 

Jina [ingiza jina kamili na mtu aliyesaini dhamana ya zabuni kwa ahadi] 

Cheo [ingiza cheo kisheria cha mtu aliyesaini dhamana ya zabuni kwa ahadi] 

Imeidhinishwa na kusainiwa mbele ya, na kwa niaba ya [ingiza jina kamili la 

Mzabuni] 

Tarehe ya………………..Mwezi……………..Mwaka [ingiza tarehe ya kusaini] 

[Weka muhuri wa moto inapotakiwa] 

(Kumbuka kwamba, kama ni makubaliano au ushirikiano wa watu wawili au zaidi, 

dhamana hii ya Zabuni kwa ahadi iwe kwa majina ya wote wanaowasilisha Zabuni) 
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AHADI YA MTOA HUDUMA KUHUSU SERA DHIDI YA RUSHWA, KANUNI ZA 

MAADILI NA PROGRAMU YA UKIDHI 

Sisi [ingiza jina la Kampuni] tunaweka umuhimu katika Zabuni ya ushindani 

unaofanyika kwa misingi ya haki na huru na isiyoruhusu unyanyasaji. Tunapenda 

kuthibitisha kuwa hatutatoa wala kuwezesha moja kwa moja au siyo moja kwa moja 

ushawishi usiofaa au zawadi kwa afisa yeyote wa Umma, ndugu zake au watu 

wenye uhusiano wa kibiashara, kuhusiana na Kotesheni hii au baadaye katika 

utekelezaji wa mkataba kama tutafanikiwa. 

Tunayo Sera Dhidi ya Rushwa /Kanuni za Maadili na Programu ya ukidhi 

inayojumuisha hatua zote za maana na muhimu kuhakikisha kuwa ahadi yetu ya 

kutotoa rushwa iliyotolewa katika maelezo haya itazingatiwa na menejimenti yetu na 

waajiriwa na pia watu wengine wote wanaofanya kazi na sisi katika miradi ya sekta 

ya Umma au Mkataba ikiwa ni pamoja na wakala, washauri, wabia wetu na watoa 

huduma wetu wasaidizi. Nakala zetu za Sera Dhidi ya Rushwa /Kanuni za Maadili na 

Programu ya Ukidhi zimeambatishwa. 

 

___________________________ _______________        __________________ 

(Jina la mtu aliyepewa mamlaka)        Sahihi                                 Tarehe 

 

 

 

_________________________________ 

              Muhuri/ Alama ya Kampuni  
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HATI SANIFU YA KIAPO CHA NGUVU YA KISHERIA 

KWA WOTE WANAOHUSIKA 

KWA HATI HII YA KIAPO CHA NGUVU YA KISHERIA iliyotolewa tarehe [ingiza siku, 

mwezi na mwaka], 

Sisi ambao saini zetu zimeoneshwa hapa chini …………………………………… [Jina 

la Kampuni/ Mtoa Idhini] wa …………. [anuani ya kampuni/mtoa idhini], kwa 

mamlaka tuliyopewa ya azimio ya Bodi ya Wakurugenzi Na. ……………. ya tarehe 

…………..mwezi……….mwaka …….. ………. 

Tunamteua na kumuidhinisha Ndugu …………..[Taja jina la mpewa idhini] kuwa 

mwakalishi wetu halali kisheria akiwa na nguvu na mamlaka kamili kwa niaba yetu 

na kwa majina yetu na kwa maslahi na faida yetu kufanya moja au yote kati ya haya  

yafuatayo katika kutekeleza Zabuni Na: ………..……….. [taja namba ya zabuni]; Hii 

ikimaanisha kufanya jambo lolote kwa niaba ya kampuni na kufanya jambo lolote 

linalohusiana na Zabuni Na: ……….………………[ingiza namba ya zabuni] 

inayohusu ……….…………..[taja jina la zabuni] kwa ya taasisi 

…………………..………..[ingiza jina la taasisi nunuzi].  

NA KWAMBA hati hii sanifu ya Kiapo cha Nguvu ya Kisheria haitabatilisha au 

kuathiri hati sanifu yoyote ya Kiapo cha Nguvu ya Kisheria itakayotolewa kwa mtu 

yeyote au watu wengine wowote kwa mamlaka ya aina hiyo na kwamba mamlaka 

hayo yatabaki kuwa na nguvu na mamlaka kana kwamba hati hii haijatolewa.    

NA KWAMBA tunaidhinisha kitu chochote ambacho mwakilishi wetu, wakala au 

mbadala wake atakayemteua kwa mamlaka yake atakachokifanya kwa mamlaka 

yake katika kutekeleza au kukusudia kutekeleza kwa kuzingatia mamlaka ya hati hii 

sanifu ya Kiapo cha Nguvu ya Kisheria. 

Imewekwa lakiri ya kamapuni ……………………… [ingiza jina la kampuni] na 

imetolewa mbele yetu leo hii tarehe ………… mwezi …..…….. mwaka …………. 

KWA USHUHUDA makubaliano haya yamesainiwa leo tarehe ……………….. mwezi 

………………… mwaka …………………. hapa …………………. [mahali] kwa niaba 

ya  …………………………………………[ingiza jina la kampuni].  
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Imewekwa lakiri na kutolewa hapa ……..…….. [taja mahali] na  

……………………………………... [ingiza jina la mtoa idhini].                 MTOA IDHINI 

Ambaye ninamfahamu /ametambulishwa na……………….. 

Ambaye nimemfahamu leo tarehe [ingiza tarehe, mwezi na mwaka]. 

MBELE YANGU: 

Jina: .......................................................................... 

Saini: ....................................................................... 

Wadhifa: ………………………………………… 

Imesainiwa na kupokelewa hapa ……………….. [taja mahali] na  

……………………………….…..[ingiza jina la mpokea idhini]. 

ambaye ninamfahamu /ametambulishwa na ……………….…..  MPOKEA 

IDHINI 

ambaye nimemfahamu leo tarehe [ingiza tarehe, mwezi na mwaka]. 

 

MBELE YANGU: 

Jina: .......................................................................... 

Saini: ......................................................................... 

Wadhifa: ………………………………………………… 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 


