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DIBAJI

Utumishi wa Umma ni chachu na mhimili muhimu wa ustawi wa
Taifa. Utumishi wa Umma unaofanya kazi vizuri utaliwezesha Taifa
kufikia malengo yake ya maendeleo na ustawi. Hivyo ni muhimu
Utumishi wa Umma kuwa na uwezo mkubwa wa kumudu
majukumu yake. Uwezo huo hutokana na rasilimaliwatu ya kutosha
ambayo ni hazina muhimu inayohitaji kusimamiwa ipasavyo na
kuendelezwa.

Kutokana na umuhimu huo wa rasilimaliwatu katika Utumishi wa
Umma, Serikali kupitia Programu ya Mabadiliko katika Utumishi
wa Umma imeendelea kuimarisha mifumo na taratibu za usimamizi
wa watumishi. Lengo ni kuhakikisha kuwa Utumishi wa Umma
unakuwa na rasilimaliwatu yenye uwezo wa kumudu majukumu
vizuri na kuimarisha utendaji katika zama hizi za mabadiliko ya
kiuchumi, kijamii, kisiasa na kitekinolojia nchini na duniani.

Mwongozo wa Mpango wa Urithishanaji Madaraka ni nyenzo
ya kuziwezesha taasisi za umma kukabiliana na changamoto
ya kuwatayarisha watumishi kufikia na kuendelea na utendaji
unaoridhisha kwa wakati wa sasa na hapo baadae. Kwa kutumia
mwongozo huu taasisi za umma zitaweza kuandaa mipango ya
urithishanaji madaraka na kusimamia utekelezaji wake hivyo
kuweza kujipanga vizuri kukabiliana na hali iliyopo sasa katika
Utumishi wa Umma ya kuwepo kwa tofauti kubwa kiumri na
uzoefu baina ya watumishi wa ngazi mbalimbali na watumishi
wengine kukaimu kwa muda mrefu hivyo kusababisha tatizo katika
jukumu la urithishanaji madaraka.
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Kwa kutumia mwongozo huu taasisi za umma zitanufaika kwa
kuwa watumishi wanaohitajika, wa kiwango cha uwezo na maarifa
yanayohitajika, wataendelea kuwepo katika taasisi za umma,
japo wapo watakaokuwa wanaondoka katika utumishi kwa
sababu mbalimbali. Hali ya kutojipanga pale ambapo watumishi
katika nafasi muhimu na wenye uzoefu na taaluma muhimu
wanapoondoka itapungua. Hii ni kwa sababu Mwongozo wa
Urithishanaji Madaraka utatoa fursa ya taarifa muhimu kuhusu
watumishi kufanyiwa kazi mara kwa mara na kutumika katika
kufanya maamuzi yanayohusu usimamizi na menejimenti ya
rasilimaliwatu kama vile ajira, uhamisho, mafunzo, n.k.

Taasisi za umma zitumie mwongozo huu kuhakikisha urithishanaji

madaraka unafanyika ipasavyo na unakuwa ni zoezi endelevu
katika kila taasisi na Utumishi wa Umma kwa ujumla.

George D. Yambesi

Katibu Mkuu

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma




MWONGOZO WA MPANGO WA URITHISHANAJI
MADARAKA KATIKA UTUMISHI WA UMMA

(1.0  UTANGULIZI )

Mwongozo wa maandalizi ya mpango wa urithishanaji
madaraka katika Utumishi wa Umma ni maelekezo maalumu
kuhusu hatua zinazopaswa kufuatwa kuwezesha taasisi za
Umma kutambua mahitaji ya watumishi, kuwaandaa na
kuwaendeleza watumishi wanaoonesha vipaji na uwezo wa
kumudu majukumu zaidi kwa kuzingatia ujuzi na uzoefu
unaohitajika katika nafasi hizo ili kufanya taasisi iendelee
kutekeleza majukumu yake ipasavyo bila kuathiri huduma
zinazotolewa kwa umma. Mpango huu unahusu kujenga
uwezo wa watumishi kumudu kazi na majukumu ya nafasi
zilizo juu ya nafasi zao za sasa.

Mwongozo huu ni sechemu ya utekelezaji wa kifungu cha 6A
(1), (2) na (3) cha Sheria ya Utumishi wa Umma ya mwaka
2002 kama ilivyorekebishwa kupitia Sheria ya Utumishi wa
Umma Na. 18 ya mwaka 2007; Kanuni ya 21 ya Kanuni za
Utumishi wa Umma ya mwaka 2003; na aya ya 4.8 (i) na (ii)
ya Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma
ya mwaka 2008.

Utaratibu wa kurithishana madaraka ni mchakato muhimu
katika usimamizi na uendelezaji wa rasilimaliwatu katika
taasisi yoyote ile, iwe ya umma au binafsi.Taasisi ya umma
inapokuwa haina watumishi wenye ujuzi, sifa na uwezo
wa kujaza nafasi zinapotokea kuwa wazi, matokeo yake ni
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kukosekana kwa mwendelezo mzuri wa huduma zitolewazo
na kupotea kwa ujuzi, na mbinu za utendaji kazi zilizojengeka
kwa muda mrefu katika utumishi wa Umma.

(2.0

MADHUMUNI )

Lengo la mwongozo huu ni kuweka utaratibu maalumu
utakaofuatwa na taasisi za umma katika kuhakikisha kwamba
wanakuwepo watumishi walioandaliwa wenye ujuzi, na sifa
zinazotakiwa kuwawezesha kuchukua na kumudu kazi na
majukumu ya nafasi zilizo juu ya nafasi zao za sasa.

Kwa kutumia mwongozo huu, nafasi zitakazoachwa wazi
kwa watumishi kustaafu, hususan katika ngazi ya uongozi
au kuhitimisha ajira kwa sababu nyingine yoyote, zitajazwa
kwa wakati bila kuathiri uwezo na ufanisi wa taasisi wa kutoa
huduma bora na kufikia malengo yake.

3.0

MAANA NA FAIDA YA MPANGO WA
URITHISHANAJI MADARAKA

Mpango wa kurithishana madaraka ni sehemu ya Mpango
wa Rasilimaliwatu ambao hutekelezwa kulingana na
Mpango Mkakati wa Taasisi kwa kipindi husika. Mpango
wa Urithishanaji Madaraka ni mpango unaotekelezwa
hatua kwa hatua katika kutambua mahitaji ya watumishi
kujaza nafasi muhimu, kuwaandaa na kuwaendeleza
watumishi wanaoonesha vipaji na uwezo wa kumudu
majukumu kwa ajili ya kujaza nafasi za juu. Utaratibu

(2)
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huu, siyo tu wa maandalizi ya kujaza nafasi zinapokuwa
wazi, bali ni pamoja na kuwaandaa watumishi kuwa
na sifa zinazohitajika wakati wa sasa na wakati ujao ili
taasisi za umma ziweze kuwa na viongozi bora, wenye
sifa na uwezo wa kutosha na kuwepo kwa muendelezo wa
maadili na taratibu zinazokubalika katika utumishi wa
umma.

Mpango wa kurithishana madaraka una faida zifuatazo kwa

taasisi:

* Unawezesha taasisi kuwaandaa watumishi waliopo
ili waweze kuwa na sifa za kujaza nafasi muhimu kila
zinapokuwa wazi;

e Watumishi kuwa na imani na utaratibu wa maendeleo
katika ajira zao (Career development) na hivyo kusaidia
kuwabakiza watumishi katika taasisi;

* Kuboresha utendaji kazi kutokana na kuwa na watumishi
wengi wenye sifa, uzoefu na ujuzi;

* Unasaidia kufuatilia utendaji wa watumishi na kuainisha
maeneo wanayotakiwa kujengewa uwezo.

4.0 HATUA MUHIMU ZA KUZINGATIWA KATIKA
MAANDALIZI YA MPANGO WA URITHISHANA]JI
MADARAKA

Maandalizi ya mpango wa urithishanaji madaraka uzingatie
hatua nne muhimu zifuatazo:-
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(i)
(i)

(iif)

(iv)

4.1

Kuainisha Sifa za Nafasi Muhimu katika Taasisi

Kuangalia Uwezekano wa Baadhi ya Watumishi
Kuondoka na Kutambua Watumishi wenye Sifa

Kuchambua Sifa, Ujuzi, Maarifa, Uwezo na Haiba ya
Watumishi Walioanishwa

Kubakiza katika Taasisi Ujuzi, Mbinu Bora za
Utendaji Kazi na Maarifa

Kuainisha Sifa za Nafasi Muhimu katika Taasisi

Katika kila taasisi kuna nafasi muhimu ambazo
kukosekana kwa watumishi wenye sifa zinazotakiwa
katika nafasi hizo kutaathiri uwezo wa kufikia malengo
ya taasisi.

Kwa minajili ya Mwongozo huu nafasi muhimu katika
taasisi za Utumishi wa Umma ni nafasi za:-

(1)  Wakuu wa taasisi,

(i)  Wakuu wa idara/kamisheni,

(ii1) Wasaidizi wa wakuu wa idara/ kamisheni,
(iv) Wakuu wa vitengo, na

(v)  Watumishi waliopo katika ngazi ya watumishi

Wakuu (Principal Officers).

Zipo nafasi nyingine muhimu ambazo watumishi
wenye nafasi hizo wanapoondoka ni vigumu kuwapata
watumishi mbadala kwa sababu ya unyeti wa kazi
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4.2

au upungufu wa watumishi wenye sifa maalumu
zinazotakiwa kwa majukumu yao, watumishi katika
nafasi hizi nao wahusishwe katika mpango wa
kurithishana madaraka. Katika kuanisha sifa za nafasi
hizo muhimu, rejea zifuatazo zitumike:-

(i)  Miundo ya Utumishi (Scheme of Services) ya
kada na cheo husika na sifa nyingine maalumu
zilizotajwa na kukubalika na mamlaka za ajira
au uteuzi;

(i)  OrodhasahihiyaWatumishi (7znge) inayoonesha
picha halisi ya watumishi na kwa misingi ya kada
na nafasi zao katika taasisi;

(iii) Miundo ya taasisi inayotoa picha kuhusu nafasi
za uongozi na utofauti kimadaraka kati ya
watumishi.

Kiambatanisho ”A” kinaonesha fomu ya mfano
itakayotumika.

Kuangalia uwezekano wa Baadhi ya Watumishi
Kuondoka na Kutambua Watumishi wenye Sifa

(a) Kuangalia Uwezekano wa Baadhi ya
Watumishi Kuondoka
Katika kuangalia uwezekano wa baadhi ya
watumishi kuondoka katika nafasi muhimu
kwa kipindi cha miaka mitatu ijayo yafuatayo
yazingatiwe:-
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(i)  Watumishi kukaribia tarehe ya kustaafu;

(i) Taratibu za uhamisho na upandishwaji
vyeo;

(i) Mwenendo wa watumishi/mtumishi
kuondoka katika taasisi/idara/vitengo; na

(ivy Mambo mengine yanayoweza kusababisha
watumishi kuondoka katika taasisi kwa
mfano matatizo ya kiafya/magonjwa, n.k.

Kuwatambua Watumishi wenye Sifa

Katika kuwatambua watumishi wenye sifa za
kuweza kushika au kutayarishwa kwa nafasi pindi
zitakapokuwa wazi yafuatayo yazingatiwe:-

(1)  Watumishi wasiopungua watatu
wabainishwe kwa kila nafasi kama hazina
ya watumishi wenye sifa na vipaji vya
kuendelezwa (zalent pool).

(i) Vigezo vya kuwatambua watumishi
ambao wanaweza kuwa warithi ni sifa,
ujuzi, uwezo na utayari wa kumudu kazi
na majukumu ya nafasi zilizo juu ya nafasi
wanazozishikilia kwa sasa.

(iii) Kwa kuanzia zitumike sifa za nafasi za
juu zitokanazo na Miundo ya Utumishi
(Scheme of Services) ya kada na cheo husika
na sifa nyingine maalumu zilizotajwa
na kukubalika na mamlaka za ajira au
uteuzi.
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4.3

(iv) Kuwepo katika kundi hili haimaanishi
ahadi yoyote kwa mtumishi kuhusu
kupandishwa kwake cheo au kuteuliwa.

Kiambatanisho ”B” kinaonesha fomu ya mfano
itakayotumika.

Kuchambua Sifa, Ujuzi, Maarifa, Uwezo na Haiba
ya Watumishi Walioanishwa

Ni mara chache warithi watarajiwa kuwa na sifa
zinazolingana moja kwa moja na mabhitaji ya nafasi
inayotarajiwa kuwa wazi. Hivyo, uchambuzi ufanyike
wa sifa za nafasi ya juu kuweza kulinganisha na sifa
alizonazo mtumishi na kubainisha mapungufu ya sifa
zinazotakiwa. Hatua hii iende sawa na kuandaliwa
kwa mpango wa kuwaendeleza watumishi. Njia za
kuwaendeleza watumishi ni pamoja na:-

(i) Mafunzo mahali pa kazi au nje ya kituo cha
kazi;

(i) Kumpa mtumishi majukumu ya ziada ya
kumjengea uwezo;

(iii) Kumpa fursa mtumishi kufanya kazi katika
vitengo, idara, taasisi tofauti;

(iv) Kumshirikisha mtumishi katika kazi chini ya
uangalizi wa msimamizi mwenye uwezo zaidi.

Katika kubainisha upungufu wa sifa au kutakiwa kwa
sifa za ziada, yafuatayo yazingatiwe:-

()

N



4.4

(i)

(ii)

(iif)

Sifa za watumishi zichambuliwe kulingana na
sifa katika miundo ya utumishi na sifa nyingine
maalumu zilizotajwa na kukubalika na mamlaka

za ajira au uteuzi.

Matokeo ya tathmini ya mahitaji ya mafunzo
(Training Needs Assessment -TNA) yatumike
kwani ”TNA” ni nyenzo ya kutambua maarifa,
ujuzi na hata haiba inayohitajika ili mtumishi
aweze kumudu vizuri majukumu yake ya sasa na
ya baadaye.

Utaratibu wa upimaji utendaji kazi wa wazi
(OPRAS) ambao nao hutoa fursa ya kubaini
mahitaji ya mafunzo na ya kumuendeleza
mtumishi utumike katika kutambua mahitaji ya
sifa, maarifa, ujuzi, na haiba inayohitajika kwa
utendaji kazi bora zaidi wa watumishi.

Kiambatanisho ”C” kinaonesha fomu ya mfano

itakayotumika.

Kubakiza katika Taasisi Ujuzi, Mbinu Bora za
Utendaji Kazi na Maarifa

Ili kufikia lengo la kubakiza ujuzi na mbinu bora

za kiutendaji kwa watumishi watakaobaki ndani ya

taasisi yafuatayo yazingatiwe:-

(i)

Watumishi wote wenye ujuzi na mbinu za
utendaji bora wa kazi watakiwe kuwajengea
uwezo watumishi wanaowasimamia kwa kufanya
kazi nao kwa karibu;

(3)
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(ii)

(iii)

Waajiri wawasimamie watumishi wanaokaribia
kustaafu au kuhitimisha ajira kuhakikisha kuwa
wanapotoa taarifa za utendaji wao wa kazi, taarifa
hizo zijumuishe taarifa za jinsi wanavyojenga
uwezo wa watumishi walio chini yao angalau
kwa kipindi cha miaka miwili kabla ya kustaafu
kwao;

Watumishi viongozi watoe fursa za kukaimu
zinapotokea kwa watumishi zaidi ya mmoja
kama njia ya kuwajengea uwezo.

Kiambatanisho "D” kinaonesha fomu ya mfano

itakayotumika.

( 5.0 MASUALA MENGINE MUHIMU YA KUZINGATIWA]

(ii)

(i)

(iif)

(iv)

Upimaji utendaji kazi wa watumishi wa ngazi zote

ufanyike kulingana na taratibu zilizopo;

Upandishaji vyeo watumishi wa ngazi zote uzingatie

taratibu na kufanyika kwa wakati;

Nafasi inayoachwa wazi ya ngazi yoyote kwa mtumishi

kuondoka ijazwe mapema ikiwa nafasi hiyo bado ni

muhimu;

Watumishi wa ngazi zote wapate mafunzo kwa

utaratibu endelevu na unaozingatia mahitaji.

©



(6.0 MGAWANYO WA MAJUKUMU )

Katika kutekeleza mwongozo huu, mgawanyo wa majukumu
ni kama ifuatavyo:

6.1 Watendaji Wakuu

Watendaji wakuu katika Utumishi wa Umma kwenye
Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala wa Serikali,
Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi mbalimbali
za Umma watakuwa wasimamizi wa utekelezaji wa
Mwongozo huu wa Urithishanaji Madaraka.

6.2 Idara Zinazosimamia Rasilimaliwatu

Idara zinazosimamia Rasilimaliwatu ndizo zitakazoratibu
mipango ya urithishanaji madaraka katika taasisi kwa
kushirikiana na Kamati Maalumu ambayo wajumbe wake
watakuwa ni wakuu wa idara. Kamati hiyo itakutana mara
mbili kwa mwaka na kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa
mwongozo huu Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi
wa Umma mwezi July ya kila mwaka.

6.3 Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma
itakuwa na jukumu la kufuatilia utekelezaji na kutoa
ushauri inapohitajika.

Jedwali hapo chini linaonesha majukumu ya wahusika
katika maandalizi na usimamizi wa mipango ya
urithishanaji madaraka.

10)
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