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   SEHEMU YA I 

MASHARTI YA MWANZO. 
 

   KWA KUWA kauli-mbiu ya Halmashauri ni kuendesha 
shughuli kwa namna inayozingatia demokrasia, ufanisi, 
tija, ushirikishwaji, uwazi na uwajibikaji; 
 
NA KWA KUWA jukumu la Halmashauri ni kuimarisha 
demokrasia katika ngazi zote na kutoa huduma kwa 
wananchi kwa kuzingatia ufanisi, usawa, haki na kwa 
namna inayochochea maendeleo ya maeneo yaliyo chini 
ya mamlaka ya Halmashauri kwa kuwashirikisha 
wananchi; 
 
NA KWA KUWA madhumuni ya Kanuni hizi za 
kudumu ni kuweka utaratibu wa namna Halmashauri 
itakavyoendesha Mikutano na shughuli zake kwa 
kuzingatia misingi ya utawala bora; 
 
SASA BASI, Kanuni hizi za kudumu zinaelekeza 
ifuatavyo; 
 

Jina na 
tarehe ya  
Kuanza 
kutumika 

1.  Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Kudumu za 
Halmashauri ya Jiji la Mwanza za Mwaka 2013 na 
zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa kwenye 
Gazeti la Serikali; 
 

Tafsiri 2.  Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama maelezo haya 
yatahitajika  vinginevyo; 
 
“Afisa wa Serikali za Mitaa” maana yake ni mtu 
ambaye ameajiriwa na au ambaye yumo katika Utumishi 
wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa na ambaye anashika 
au anakaimu katika nafasi ya menejimenti; 
 
“Akidi” ni idadi ya Madiwani itakayokamilika baada ya 
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kujiorodhesha katika rejesta ya Mahudhurio ya Mkutano 
ambayo  itaruhusu kufanya maamuzi ya Mkutano kwa 
mujibu wa Kanuni za 9, 49 na 56;  
 
“Chama” ni chama cha siasa chenye uwakilishi katika 
Baraza la Madiwani; 
 
“Diwani” maana yake ni Mjumbe wa Halmashauri 
aliyetajwa kwa mujibu wa kifungu 24…… cha Sheria ya 
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura ya 288; 
 
“Fujo” maana yake ni kitendo chochote kinachoweza 
kufanywa na Mjumbe au Mshiriki wa Vikao vya 
Halmashauri au Kamati ya Kudumu ambacho ni 
kinyume na taratibu za uendeshaji wa vikao, 
kinachoweza kuvuruga kikao. Mfano kuongea bila 
ruhusa ya Mwenyekiti, kutoa lugha isiyofaa, kutoa kauli 
yenye maudhi, kuingia kwenye kikao akiwa umelewa, 
kuingia na silaha na kutoa lugha ya kashfa, kukaidi amri 
ya Mwenyekiti, kukaidi kutoka nje pale anapoamriwa 
kutoka kutokana na fujo alizosababisha; 
 
“Halmashauri”maana yake ni Halmashauri ya  Jiji la 
Mwanza  
 
“Kamati” 

(a) Inapotumika kuhusiana na Halmashauri ya Jiji ina 
maana ya Kamati iliyoanzishwa au iliyoteuliwa na 
Halmashauri Jiji chini ya Sheria; 

(b) Inapotumika kuhusiana na Kamati ya Maendeleo 
ya Kata ina maana ya Kamati hiyo; 

(c) Inapotumika kuhusiana na Kamati Ndogo maana 
yake ni Kamati Ndogo hiyo iliyoteuliwa na 
Kamati; 

(d) Inapotumika kuhusiana na Kamati nyingine ina 
maana ya Kamati hiyo; 

(e) Kwa maana ya Bodi ya Zabuni ni Katibu wa Bodi 
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ya Zabuni. 
 

“Kura ya siri” Maana yake ni Kura itakayopigwa katika 
eneo la faragha lililotengwa kwa madhumuni ya kupiga 
kura, eneo ambalo halitapungua umbali wa mita tano (5) 
kutoka kwa Msimamizi wa kura; 
 
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Jiji wa 
Halmashauri ya Jiji la Mwanza  pamoja na Afisa  yeyote 
aliyeteuliwa kutekeleza majukumu  ya Mkurugenzi; 
 
“Mjumbe” maana yake ni Mjumbe wa Halmashauri 
kama ilivyoainishwa na kifungu cha 27 cha Sheria; 
 
“Meya” 

Kwa madhumuni ya Halmashauri maana yake ni 
Meya wa Jiji la Mwanza  na inajumuisha Naibu 
Meya wakati anapotekeleza majukumu ya Meya 
kwa mujibu wa kanuni hizi. 
 

“Mwenyekiti”  
a) Kwa madhumuni ya Halmashauri maana yake ni 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Jiji la Mwanza  na 
inajumuisha Makamu Mwenyekiti wakati 
anapotekeleza majukumu ya Mwenyekiti kwa 
mujibu wa Kanuni hizi. 
 

b) Kwa madhumuni ya Kamati, Bodi au Kamati 
Ndogo maana yake ni Mwenyekiti wa Kamati, 
Bodi au Kamati Ndogo. 
 

c) Kwa maana ya Bodi ya Zabuni ni Mwenyekiti wa 
Bodi ya Zabuni 
 
 

 
“Sheria” maana yake ni Sheria ya Serikali za Mitaa  
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(Mamlaka za Miji) Sura ya 288 kama ilivyorekebishwa 
mwaka 2002. 
 
“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 
Serikali za Mitaa; 
 

   SEHEMU YA II 
MIKUTANO YA HALMASHAURI 

 
Mikutano ya 
Kawaida ya 
Halmashauri 

3 (1) Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri itafanyika mara 
moja kila baada ya miezi mitatu, na itafanyika mahali, 
tarehe na katika muda kama utakavyokuwa 
umepangwa katika kalenda ya Mikutano ya 
Halmashauri. 
     

Mkutano wa 
Kwanza wa 
Halmashauri. 

 (2) (a) Mkutano wa kwanza wa kawaida wa Halmashauri 
utafanyika baada ya Tume ya Uchaguzi kutangaza 
matokeo ya uchaguzi wa Madiwani wa Kata na 
uteuzi wa Madiwani wa Viti maalumu, na 
utafanyika mahali, siku na katika muda 
utakaopangwa na Mkurugenzi, ilimradi 
Mkurugenzi atapaswa kuitisha Mkutano huo ndani 
ya siku thelathini kuanzia tarehe ya matokeo ya 
uchaguzi wa Madiwani wa Kata na Uteuzi wa 
Madiwani Viti Maalum yanapotangazwa na Tume 
ya Uchaguzi ambapo moja ya ajenda za Mkutano 
huo ni kumchagua Meya/Mwenyekiti, Naibu 
Meya/Makamu Mwenyekiti na Wajumbe wa 
Kamati za Kudumu za Halmashauri. 
 

(b) Katika Mkutano huo Mkurugenzi wa Halmashauri 
atawasilisha Taarifa ya kumbukumbu ya maamuzi 
ya utekelezaji wa shughuli za Halmashauri 
zilizofanyika katika kipindi ambacho Baraza la 
madiwani lilivunjwa. Wajumbe wa baraza 
watapokea na kujadili bila kubatilisha maamuzi 
yaliyokwisha amuliwa. 
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Utaratibu wa 
uchaguzi 

4  Uchaguzi wa Meya na Naibu Meya utafanyika kwa 
kupiga Kura za siri na upigaji wa kura utafanyikia 
sehemu ya faragha umbali usiopungua mita (5) kutoka 
kwa Msimamizi wa Uchaguzi na mpiga kura atachukua 
karatasi ya kupiga kura kutoka kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi. 
 

Mkutano 
maalum wa 
Halmashauri 

5 (1) Mkutano Maalum wa Halmashauri unaweza kuitishwa 
na Meya/ Mwenyekiti ndani ya siku ishirini na moja 
baada ya kupokea maombi ya maandishi yaliyosainiwa 
na si pungufu ya theluthi moja ya Wajumbe wote kutaka 
Mkutano huo ufanyike na maombi hayo yaeleze wazi 
madhumuni ya kuitishwa kwa Mkutano Maalum huo. 

   
(2) Endapo ajenda ya Mkutano huo itahusu kumuondoa 

madarakani Mwenyekiti, Mkutano huo utaitishwa na 
Mkurugenzi baada ya kupokea maombi yaliyosainiwa 
na Wajumbe wa Halmashauri wasiopungua theluthi 
mbili ya Wajumbe wote. 

  (3) 
 
 
 
 
 
 

Baada ya Mkurugenzi kupokea maombi kutaka 
kufanyika kwa Mkutano wa kujadili ajenda ya 
kumuondoa madarakani Meya/Mwenyekiti, 
Mkurugenzi atamtaarifu Meya/Mwenyekiti tuhuma na 
sababu za kutaka kuondolewa Umeya/Uenyekiti na 
kumtaka aandae majibu ya tuhuma ndani ya siku tano 
(5) baada ya kupokea tuhuma hizo. 
 

  (4) Mkurugenzi katika muda wa siku Tatu (3) baada ya 
kupokea maelezo ya utetezi kutoka kwa Mwenyekiti, 
atawasilisha kwa Mkuu wa Mkoa tuhuma pamoja na 
maelezo ya utetezi. 
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  (5) 
Mkuu wa Mkoa baada ya kupokea taarifa ya 
Mkurugenzi ndani ya muda wa siku tano (5) ataunda 
Timu ya Uchunguzi ambayo itakuwa na wajumbe 
wasiopungua watatu(3) na wasiozidi watano(5).  

 
  (6) Timu ya Uchunguzi itatakiwa kukamilisha Uchunguzi 

katika muda wa siku kumi na nne (14) na kuwasilisha 
taarifa hiyo kwa Mkuu wa Mkoa. 
 

 
 
 

 (7)  Baada ya Mkuu wa Mkoa kupata taarifa ya Timu ya 
Uchunguzi atairudisha Taarifa hiyo kwa Mkurugenzi 
ambaye naye katika muda wa siku kumi na Nne (14) 
ataiwasilisha kwenye Kikao cha Baraza kwa uamuzi wa 
tuhuma hizo. 
 

Kif.cha 25(5) 
Sura 288 

 (8) Endapo Meya/Mwenyekiti hataridhika na uamuzi wa 
Baraza, atakata rufaa kwa Waziri kuhusu tu utaratibu 
uliotumika kumuondoa madarakani na sio vinginevyo.  
 

Utaratibu wa 
kuwasilisha 
rufaa 

 (9) Utaratibu utakaotumika kuwasilisha na kushughulikia 
rufaa iliyowasilishwa na Meya/Mwenyekiti ni ule 
ulioelezwa kwenye Taratibu za Kumuondoa Madarakani 
Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri. 
 

  (10) Iwapo Meya/Mwenyekiti  anakataa kuitisha Mkutano 
maalum wa Halmashauri baada ya kupokea maombi ya 
kutakiwa kufanya hivyo, maombi yaliyosainiwa na 
Wajumbe wa Halmashauri wasiopungua theluthi moja 
ya Wajumbe wote wakionyesha sababu ya kuitisha 
Mkutano huo maalum na kuwasilishwa kwake, au 
iwapo bila kukataa, Meya/Mwenyekiti, ndani ya kipindi 
cha siku saba ataendelea kutoitisha Mkutano huo 
maalum baada ya kupokea ombi la kuitisha Mkutano 
huo maalum, basi theluthi mbili ya Wajumbe waliotia 
saini na kuwasilisha kwa Mkurugenzi wanaweza 
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kuitisha Mkutano huo maalum mara moja. 
 

  (11) Taarifa ya Mkutano maalum itatolewa angalau saa 
ishirini na nne kabla ya Mkutano. 
 

  (12) Hakuna shughuli nyingine yoyote itakayojadiliwa katika 
Mkutano maalum wa Halmashauri isipokuwa ile tu 
iliyoelezwa kwenye taarifa ya kuitishwa kwa Mkutano 
huo. 
 

Mkutano wa 
Bajeti 

6  Kutakuwepo na Mkutano wa Halmashauri wa Bajeti    
utakaofanyika kwa muda wa siku mbili  mfululizo na 
utafanyika miezi miwili kabla ya mwaka wa fedha 
kumalizika na utajadili mambo yafuatayo:- 

(a) Utekelezaji wa Mipango na Bajeti ya mwaka 
uliopita. 

(b) Mipango na Bajeti ya mwaka unaofuata. 
 

Mkutano wa 
Mwaka 

7. (1) (i) Mkutano wa Mwaka wa Halmashauri utafanyika 
tarehe, mahali na muda utakaopangwa na Halmashauri 
katika kalenda ya Mikutano na utaitishwa na 
Mkurugenzi baada ya kuwasiliana na 
Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri.  
 
(ii) Mikutano yote ya Baraza itapangwa na Baraza la 
Madiwani kwa kuzingatia ratiba ya Vikao vya Bunge ili 
kuwezesha Wabunge kuhudhuria Mikutano ya Baraza la 
Madiwani.  Endapo italazimika kuitishwa kwa Mkutano 
wa Baraza wakati wa Vikao vya Bunge, Mkurugenzi 
atamjulisha au kuwajulisha Wabunge husika kuhusu 
kikao hicho ili wahudhurie. 
 

  (2) Mkutano wa Kwanza wa Uchaguzi wa 
Meya/Mwenyekiti, Naibu Meya/Makamu Mwenyekiti 
na Wajumbe wa Kamati utaongozwa na Katibu Tawala 
wa Wilaya na Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa 
Katibu. 
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  (3) Katika Mkutano wa kawaida wa mwaka, Halmashauri 

itajadili mambo yafuatayo:- 
(a) Kumchagua Naibu Meya/Makamu mwenyekiti, 
(b) Kuteua Wajumbe wa Kamati za Kudumu; 
(c) Kujadili taarifa ya utendaji na uwajibikaji wa   

Halmashauri kwa mwaka uliopita. 
(d) Kupitisha ratiba ya vikao vya Halmashauri na 

Kamati za Halmashauri. 
 

Taarifa za 
Mkutano 

8 (1) Mkurugenzi atatoa taarifa ya Mkutano kwa maandishi 
kwa kila Mjumbe katika muda usiopungua siku saba 
akieleza mahali, siku na saa ya Mkutano unaokusudiwa 
na mambo yatakayojadiliwa katika Mkutano huo. 
 

  (2) Taarifa ya Mkutano itaambatana na nyaraka au 
kumbukumbu muhimu zitakazotumika katika Mkutano 
huo. 
 

  (3) Isipokuwa kwa idhini ya Meya/Mwenyekiti na au ya 
idadi ya Wajumbe isiyopungua robo tatu ya Wajumbe 
waliohudhuria Mkutano, hakuna shughuli yoyote 
itakayofanywa katika Mkutano wa Halmashauri mbali 
na shughuli zilizotajwa katika mwaliko wa Mkutano 
huo. 
 

Akidi katika 
Mikutano ya 
Halmashauri 

9 (1) Hakuna Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 
utakaofanyika isipokuwa kama kutakuwepo idadi ya 
Wajumbe isiyopungua nusu ya Wajumbe wote 
waliohudhuria na kujiandikisha kwenye daftari la 
mahudhurio. 
 

  (2) Akidi katika Mikutano maalum ya Halmashauri itakuwa 
ni theluthi mbili ya Wajumbe wote wa Halmashauri na 
itahesabiwa wakati wa ufunguzi wa Mkutano. 
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  (3) Akidi katika Mkutano wa kawaida wa mwaka na 
Mkutano wa kwanza wa Halmashauri itakuwa theluthi 
mbili ya Wajumbe wote wa Halmashauri. 
 

  (4) Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano hawatafikia 
akidi ya Mkutano, Mkurugenzi atauahirisha Mkutano 
huo na kuitisha tena ndani ya siku saba (7) na endapo 
akidi haitatimia tena, idadi yoyote ya Wajumbe 
waliohudhuria itatengeneza akidi ya Mkutano na 
Mkurugenzi atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali hiyo. 
 

  (3) Akidi katika Mikutano maalum ya Halmashauri itakuwa 
ni theluthi mbili ya Wajumbe wote wa Halmashauri na 
itahesabiwa wakati wa ufunguzi wa Mkutano. 
 

  (4) Akidi katika Mkutano wa kawaida wa mwaka na 
Mkutano wa kwanza wa Halmashauri itakuwa theluthi 
mbili ya Wajumbe wote wa Halmashauri. 
 

   SEHEMU YA III 
TARATIBU ZA MIKUTANO 

 
Uchaguzi wa 
Meya na 
Naibu Meya 
wa 
Halmashauri 

10 (1) 
 

Meya na Naibu Meya watachaguliwa na Wajumbe, 
kutokana na Wajumbe wa Halmashauri kwa kura ya siri 
itakayopigwa na Mjumbe mmoja mmoja kwenye eneo la 
faragha litakalotengwa umbali usiopungua mita 5 
kutoka mahali alipoketi Msimamizi wa Uchaguzi. 
 

  (2) Mjumbe kabla ya kwenda sehemu ya faragha kwa ajili 
ya kupiga kura, atapatiwa na Msimamizi wa Uchaguzi 
karatasi ya kupigia kura kutoka kwenye chombo 
maalum kitakachowekwa mbele ya Msimamizi wa 
Uchaguzi, na atakwenda moja kwa moja kupiga kura 
yake kwenye sehemu ya faragha. 
 

  (3) Mtu atatangazwa kuchaguliwa kuwa Meya au Naibu 
Meya iwapo atapata zaidi ya nusu ya kura zilizopigwa. 
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  (4) Iwapo wakati wa kumchagua Meya au Naibu Meya jina 

moja tu limependekezwa, Wajumbe watapiga kura za 
siri za “ndiyo” au “hapana”na endapo kura za “ndiyo” 
zitazidi asilimia hamsini ya kura zote zilizopigwa basi 
mgombea atatangazwa kuwa Meya au Makamu Meya. 
 

  (5) Iwapo kura za “Hapana” zitazidi asilimia hamsini ya 
kura zote zilizopigwa, jina la mgombea mwingine 
litapendekezwa kwa njia na utaratibu uliotumika hapo 
awali. 
 
 

 
 
 
 

 (6) Iwapo kura zitafanana, uchaguzi utarudiwa kwa mara 
ya pili na endapo hata baada ya kurudia uchaguzi kura 
zimefanana,Baraza litaamua kugawana muda wa kuwa 
madarakani kwa wagombea hao ambao kura zao 
zimefanana.   
 

  (7) Kama itatokea nafasi wazi ya Meya/Mwenyekiti au 
Naibu Meya/Makamu Mwenyekiti, Halmashauri 
itamchagua Meya/Mwenyekiti au Naibu Meya/ 
Makamu Mwenyekiti katika muda wa siku zisizozidi 
sitini tangu nafasi hiyo ilipotokea. 
 

Uongozaji wa 
Mikutano ya 
Halmashauri 

11 (1) Mkutano wa Halmashauri utaongozwa na:- 
(a) Meya 
(b) Kama Meya hayupo, Naibu Meya au 
(c) Kama Meya na Naibu Meya/ wote hawapo, au 

kama Meya na Naibu Meya wote hawawezi 
kuongoza Mkutano, Mjumbe yeyote atachaguliwa 
na Wajumbe kutoka miongoni mwa Wajumbe 
waliohudhuria kwa ajili ya kuongoza Mkutano 
huo, 

(d) Wajumbe wawapo ndani ya ukumbi wa Mikutano 
wa Halmashauri watavaa mavazi maalum 
yaliyochaguliwa na kushonwa maalum kwa ajili 
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hiyo, 
(e) Endapo vazi maalum lililochaguliwa na 

Halmashauri ni joho basi litavaliwa juu ya vazi la 
Mjumbe, na Endapo Halmashauri haina joho basi 
Mjumbe atavaa vazi la heshima, na mavazi kama 
jeans, kofia zinazohusiana na dini  na sare za 
Chama hazitaruhusiwa kuvaliwa wakati wa 
Mikutano ya Halmashauri na vikao vya Kamati za 
Kudumu za Halmashauri, 

(f) Vazi rasmi la Meya, Mkurugenzi na Naibu Meya 
litakuwa lenye kuonyesha rangi za Bendera ya 
Taifa na mazao yanayolimwa kwa wingi katika 
eneo la Halmashauri kadri Halmashauri 
itakavyoona inafaa. Hata hivyo, Kanuni hii 
haitaathiri majoho ambayo yanatumika kabla ya 
Kanuni hii, 

(g) Endapo katika Mkutano huo Halmashauri 
itajigeuza kuwa Kamati, Wajumbe watavua 
majoho. 

(h) Endapo Baraza litajigeuza kuwa Kamati taratibu 
za kuendesha Vikao vya Kamati zitatumika na 
kikao hicho kitakua cha siri.  
 

  (2) Madaraka au jukumu lolote la Meya  kuhusiana na 
uendeshaji wa Mikutano yanaweza kutekelezwa na mtu 
anayeongoza Mkutano huo. 
 

  (3) Halmashauri itatenga siku mbili kila wiki kwa ajili ya 
Meyas kufika ofisini na kutekeleza majukumu 
yafuatayo; 
 

(a) Kusikiliza matatizo ya Wananchi; 
(b) Kupata maelezo toka kwa Mkurugenzi kuhusu 

uendeshaji wa shughuli za Halmashauri ikiwa ni 
pamoja na masuala ya manunuzi; 

(c) Kusaini mikataba mbalimbali ya Halmashauri; 
(d) Kushughulikia jambo ambalo Mkurugenzi ataona 
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linahitaji kushughulikiwa au kutekelezwa na 
Meya. 

 
Kumbukumb
u ya 
mahudhurio 

12 (1) Kila Mjumbe anayehudhuria Mkutano wa Halmashauri 
au Kamati yoyote ya Halmashauri ambamo yeye ni 
Mjumbe hatahudhuria Mkutano huo mpaka awe 
ameweka saini yake kwenye Rejesta ya mahudhurio 
inayotunzwa na Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 
 
 

  (2) Isipokuwa siku ya kufanyika kwa Mikutano ya Baraza 
au Kamati ambayo Diwani ni Mjumbe au pale 
atakapoitwa kutekeleza majukumu ya Serikali, si ruhusa 
kwa Diwani kuwa katika Ofisi za Halmashauri na 
kufanya shughuli ambazo hazihusiani na Halmashauri 
au Serikali.  
 

Kuruhusu 
watu na 
vyombo vya 
habari 
kwenye 
Mikutano ya 
Halmashauri 

13 (1) Mikutano ya Halmashauri itakuwa wazi kwa watu wote 
pamoja na vyombo vya habari. 

  (2) Halmashauri itapaswa kuutangazia Umma kuhusu 
muda, wakati na mahali pa Mkutano na italiweka 
tangazo hilo mahali panapoonekana kwa urahisi katika 
eneo la Halmashauri siku zisizopungua tatu kabla ya 
Mkutano, na kama Mkutano umeitishwa katika muda 
mfupi zaidi basi wakati wa kuitisha Mkutano huo. 
 

Utaratibu wa 
shughuli za 
Mikutano 

14 (1) Isipokuwa kama Halmashauri, kutokana na sababu za 
dharura, itaamua kubadili utaratibu wa shughuli za 
Mikutano, utaratibu wa shughuli katika kila Mkutano 
wa kawaida wa Halmashauri utakuwa kama ifuatavyo:- 
 

(a) Meya/Mwenyekiti akiongozwa na Katibu 
ataingia ukumbini baada ya Mratibu wa vikao 
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kutoa ishara maalum kuashiria Meya/ 
Mwenyekiti kuingia ukumbini na Wajumbe 
watasimama na kukaa kimya mpaka pale 
Meya/Mwenyekiti atakaporuhusu Wajumbe 
kukaa 

(b) Mkutano utaanza kwa Sala au Dua itakayosomwa 
na Meya/Mwenyekiti,   

(c) Endapo Meya/Mwenyekiti au Naibu 
Meya/Makamu Mwenyekiti hawatakuwepo, 
Wajumbe watachagua mtu wa kuongoza kikao, 

(d) Baada ya Sala/Dua kusomwa Mkurugenzi na 
Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri watajibu 
maswali ya papo kwa papo kutoka kwa Wajumbe 
wa Baraza la madiwani kwa utaratibu na 
mpangilio kama ilivyooneshwa kwenye Kanuni 
hizi, 

(e) Kupokea na kujadili taarifa za kwenye Kata 
kutoka kwa Madiwani wa Kata husika, 

(f) Kujadili jambo lolote linalotakiwa kwa mujibu wa 
Sheria kushughulikiwa kabla ya shughuli 
nyingine yoyote, 

(g) Kupokea taarifa yoyote inayopaswa kupokelewa 
kisheria kabla ya shughuli nyingine yoyote, 

(h) Kusoma au kuthibitisha muhtasari wa Mkutano 
wa kawaida wa Halmashauri uliopita na   
Mikutano yoyote maalum ya Halmashauri 
iliyofanyika baada ya Mkutano huo wa kawaida. 
Hata hivyo iwapo nakala za mihtasari   
zimesambazwa kwa kila Mjumbe kabla au wakati 
wa kupeleka taarifa ya kuhudhuria Mkutano, 
mihtasari hiyo itachukuliwa kuwa imesomwa, 

(i) kupokea taarifa yoyote ambayo 
Meya/Mwenyekiti   atapenda itolewe kwa 
Halmashauri, 

(j) Kujibu maswali kufuatana na Kanuni ya 23 ya   
Kanuni hizi, 

(k) Kumalizia shughuli yoyote iliyobaki katika 
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Mkutano wa kawaida uliopita, 
(l) Kupokea na kufikiria taarifa za Kamati za  

Halmashauri, kutoka kwa Wenyeviti wa Kamati 
ambao watahusika kujibu maswali ya Wajumbe 
kuhusiana na kazi za Kamati husika, 

(m) Kupokea na kujadili taarifa kutoka kwa  
Mkurugenzi wa Halmashauri, 

(n) Kuidhinisha utiaji lakiri katika hati, 
(o) Kufikiria hoja binafsi kufuatana na jinsi   

zilivyopokelewa, na, 
(p) Kushughulikia mambo mengine yaliyoonyeshwa 

katika taarifa ya Mkutano. 
 

  (2) Halmashauri inaweza, katika Mkutano wowote wa 
kawaida, kubadili utaratibu wa hoja za mazungumzo ili 
kutoa kipaumbele kwa shughuli yoyote ambayo kwa 
maoni ya Meya/Mwenyekiti na uharaka wa pekee, 
lakini mabadiliko hayo hayatabadilisha mpangilio wa 
shughuli zilizotajwa katika aya (c), (f) na (g) za Kanuni 
ya 14(1) ya Kanuni hii. 
 

Kuthibitisha 
muhtasari 

15 (1) Katibu ataandika muhtasari wa mazungumzo ya kikao 
unaozingatia majina ya Wajumbe waliohudhuria na 
wasiohudhuria, jina la mtoa hoja, aliyeunga mkono hoja, 
mabadiliko ya hoja kwa ufupi, ushauri uliotolewa na 
azimio lililofikiwa. Muhtasari huo utasomwa, 
kurekebishwa, kuthibitishwa na kusainiwa na 
Mwenyekiti wa Mkutano na kutunzwa katika rejesta 
maalum ya mihtasari. 
 

  (2) Mara baada ya kusoma Muhtasari, au kama 
itachukuliwa kama umesomwa Mwenyekiti atauliza 
swali “Je Muhtasari wa Mkutano wa Halmashauri wa 
tarehe…………… ya mwezi…………. Mwaka……..utiwe 
saini kama kumbukumbu sahihi?.” 
 

  (3) Hakuna hoja au majadiliano yatakayofanywa kuhusiana 
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na muhtasari isipokuwa kuhusiana na usahihi wa 
muhtasari, kama hakuna swali lililoulizwa, basi mara 
baada ya kuthibitishwa Meya/Mwenyekiti atatia saini 
katika muhtasari huo. 
 

  (4) Muhtasari ambao utakuwa umesainiwa vilivyo na kama 
hakuna ushahidi wa kuwepo kwa makosa utakuwa 
kumbukumbu sahihi na Mkutano utahesabika kuwa 
umeitishwa na kufanyika vilivyo na Wajumbe 
waliohudhuria watahesabika halali. 
 

  (5) Mihtasari ya Halmashauri itakuwa wazi kwa ukaguzi na 
Wajumbe na kwa umma kwa wakati unaofaa na kwa 
utaratibu utakaokubaliwa na Halmashauri na kwamba 
mtu yeyote anaweza kupewa sehemu ya muhtasari huo 
kama akiomba na baada ya kulipa ada kama 
itakavyoidhinishwa na Halmashauri. 
 

Hoja za 
Meya/Mwen
yekiti 

16  Hoja zinazowasilishwa na Meya/Mwenyekiti hazitazidi 
hoja tatu, bila kuathiri haki yake, kama Mjumbe ya 
kuwasilisha hoja katika taratibu za kawaida. 
 

Taratibu za 
majadiliano 

17 (1) Isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri mtoa hoja 
atahutubia Mkutano wa Halmashauri kwa dakika 
zisizozidi kumi. Wajumbe wengine ikiwa ni pamoja na 
mtoa hoja watazungumza kwa muda usiozidi dakika 
tano kila mmoja; 
 

  (2) Mjumbe anaruhusiwa kuzungumza mara moja katika 
hoja yoyote ile isipokuwa hoja inayowasilishwa bila 
mjadala; 
 

  (3) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kuzungumza kwa muda 
usiozidi dakika tano katika kujibu majadiliano na muda 
huo utaanza kuhesabika mara atakapoanza kuchangia 
au kujibu. Mratibu wa vikao atatoa ishara maalum 
kumjulisha mtoa hoja kuwa muda wake umeisha na 



 21 

mjadala juu ya hoja hiyo utafungwa. Utaratibu huu wa 
kuhesabu muda utatumika pia kwa Mjumbe yeyote 
atakayepewa muda wa kuchangia hoja na mara tu baada 
ya kujibu, mjadala juu ya hoja utafungwa; 
 

  (4) Mjumbe yeyote aliyekwishachangia kwenye hoja hawezi 
kutoa au kuunga mkono marekebisho, ila marekebisho 
yakitolewa na kuungwa mkono, Mjumbe 
aliyekwishazungumza katika hoja ya awali anaweza 
kuzungumza kwenye hoja iliyorekebishwa kwa muda 
usiozidi dakika tatu; 
 

  (5) Iwapo Wajumbe wawili au zaidi watasimama wakati 
mmoja kuzungumza, Mjumbe atakayetamkwa na 
Meya/Mwenyekiti ndiye atakayepewa nafasi kwanza; 
 

  (6) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (5) ya 
Kanuni hii, Meya/Mwenyekiti atahakikisha kuwa, 
nafasi ya kuchangia inatolewa kwa uwiano unaofaa 
miongoni mwa aina zote za uwakilishi wa Madiwani 
walioomba kuchangia hoja hiyo; 
 

  (7) Mjumbe anapozungumza ataelekeza mazungumzo yake 
kwa Meya/Mwenyekiti tu na atapaswa kusimama; 
 

  (8) Mjumbe anapozungumza hatakatizwa, isipokuwa kwa 
suala la utaratibu, lakini anaweza kutoa nafasi kwa 
Mjumbe anayetaka kujieleza; 
 

  (9) Mjumbe anaposimama kutoa taarifa kuhusu utaratibu, 
Mjumbe anayezungumza ataketi na atabaki ameketi 
hadi hoja ya utaratibu itakapokuwa imeamuliwa na 
Meya/Mwenyekiti, isipokuwa kama anasimama 
kumweleza Meya kuhusu suala la utaratibu; 
 

  (10) Meya/Mwenyekiti ndiye pekee mwenye uamuzi 
kuhusu utaratibu katika Mikutano ya Halmashauri, na 



 22 

anayo madaraka ya kuzuia fujo na kuhakikisha kuwa 
maamuzi yake katika kusimamia usalama 
yanatekelezwa mara moja. Wakati wa majadiliano 
Meya/Mwenyekiti akisimama, Mjumbe 
anayezungumza au aliyesimama ataketi na hakuna 
Mjumbe atakayesimama hadi Meya/Mwenyekiti aketi; 
 

  (11) Hakuna Mjumbe atakayebaki amesimama wakati 
Mjumbe mwingine anaelekeza mazungumzo yake kwa 
Meya/Mwenyekiti; 
 

  (12) Mkurugenzi wa Halmashauri atajibu swali lolote 
atakaloulizwa na Meya/Mwenyekiti kutokana na 
shughuli zinazoendelea kwenye Mkutano isipokuwa 
kama atadai haki ya kukataa kujibu swali kwa msingi ya 
kwamba jibu linaweza kumweka hatiani au kuvunja 
uaminifu wake au linamhusisha yeye kama mtetezi 
mahakamani; 
 

  (13) Hakuna mtu kwa niaba yake mwenyewe, au kwa niaba 
ya watu wengine walio kwenye ujumbe wa watu, 
atakayeruhusiwa kuzungumza katika Mkutano wa 
Halmashauri isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri 
iliyotolewa kwa njia ya azimio. Idhini ya namna hiyo 
haitatolewa isipokuwa kama mtu huyo au watu hao 
wanaotaka kuihutubia Halmashauri watakuwa 
wamempatia Mkurugenzi au Afisa aliyeruhusiwa naye, 
taarifa ya muda usiopungua siku tisa kabla ya Mkutano 
wa Halmashauri ambamo wangetaka maombi yao 
yafikiriwe kupewa idhini, maombi ya kimaandishi 
ikieleza jambo linalotarajiwa kujadiliwa, na mpaka 
taarifa ya kupokelewa kwa maoni hayo itakapokuwa 
imebandikwa kwenye mbao za matangazo za 
Halmashauri; 
 

  (14) Hakuna zaidi ya watu wawili watakaokuwa na haki ya 
kuhutubia Halmashauri kwa niaba ya uwakilishi; na 
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wala hakuna ujumbe utakaozidi idadi ya watu watano 
watakaoruhusiwa; 
 

  (15) Kiwango cha juu cha muda wa kuzungumza na 
Halmashauri ikiwa ni pamoja na muda wa kusoma 
risala hakitazidi dakika kumi; 
 

Fujo 
zinazosababis
hwa na 
Wajumbe 

18 (1) 
 
 
 
 
 
 
 
 

Katika Mkutano wowote wa Halmashauri kama 
Mjumbe wa Halmashauri ataonyesha kukosa heshima 
kwa madaraka aliyonayo Meya/Mwenyekiti au 
kudharau Kanuni za Kudumu za Halmashauri kwa 
kuzuia kwa makusudi shughuli za Halmashauri 
zisiendelee au vinginevyo, Meya/Mwenyekiti 
ataelekeza Mkutano kwa tukio hilo kwa kumtaja jina 
mtu anayehusika. 
 

 (2) Endapo baada ya kutajwa jina mjumbe ataendelea 
kudharau madaraka ya Meya/Mwenyekiti, basi 
Meya/Mwenyekiti ataliomba Baraza kuahirisha 
shughuli za Mkutano na Meya/Mwenyekiti atatafakari 
jambo hilo na kuagiza yafuatayo; 
 
(a)  Mjumbe atolewe nje ya Mkutano kama mjumbe wa 

Halmashauri na kumzuia kuhudhuria vikao vitatu 
mfululizo pamoja na haki zake zote. 

 
(b) Mjumbe kuzuiliwa kuhudhuria vikao vitatu 

mfululizo na kupoteza haki zake zinazohusiana na 
vikao hivyo. 

     
 (3) Iwapo kutatokea fujo kubwa katika Mkutano wowote 

wa Halmashauri, Meya/Mwenyekiti anaweza kama 
ataona ni muhimu kufanya hivyo, kuahirisha Mkutano 
bila majadiliano au swali, au kusimamisha Mkutano 
kwa muda atakaoona unafaa. 
 

Fujo 19  (1) Iwapo mtu yeyote kati ya umma unaohudhuria 
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zinazosababis
hwa na 
umma 

Mkutano wa Halmashauri atavuruga Mkutano wa 
Halmashauri, Meya/Mwenyekiti atamuonya mtu 
huyo aache kufanya hivyo. Endapo mtu huyo 
ataendelea kuvuruga Mkutano, Meya/Mwenyekiti 
ataamuru mtu huyo atolewe kwenye chumba cha 
Mkutano.  

 
(2)  Endapo kutakuwa na vurugu katika sehemu yoyote 

ya chumba cha Mkutano kinachotumika na umma, 
Meya/Mwenyekiti ataamuru kuondolewa kwa 
watu wote walio katika eneo hilo. 

 
Hoja na 
marekebisho 
ya hoja 

20 (1) Taarifa ya kila hoja, isipokuwa hoja iliyowasilishwa 
chini ya Kanuni ya 21, itawasilishwa kwa maandishi 
yaliyowekwa saini na Diwani au Madiwani waliotoa 
taarifa, na itapelekwa kwa Mkurugenzi angalau siku nne 
kabla ya Mkutano wa Halmashauri unaofuata na 
akishaipokea, Mkurugenzi atagonga tarehe na kuipa 
namba na kuiingiza kwenye daftari kadri hoja 
zilivyowasilishwa, na daftari hiyo itakuwa wazi 
kukaguliwa na Mjumbe yeyote wa Halmashauri. 
  

  (2) Mkurugenzi ataonyesha katika taarifa ya kila Mkutano 
wa Halmashauri hoja zilizowasilishwa na kwa kadri 
zilivyopokelewa isipokuwa kama Diwani aliyetoa hoja 
hiyo ameeleza kwa maandishi wakati alipoleta hoja 
hiyo, kwamba anataka kuitoa katika Mkutano 
utakaofanyika baadaye, au baada ya kuwasilisha 
ameifuta hoja hiyo kwa maandishi. 
 

  (3) 
 
 
 
 
 
 

Iwapo hoja ambayo imeonyeshwa katika taarifa ya 
Mkutano haiwezi kutolewa na Mjumbe aliyewasilisha 
taarifa; au na Mjumbe mwingine yeyote kwa niaba yake, 
basi hoja hiyo, isipokuwa kama imeahirishwa kwa idhini 
ya Halmashauri, itachukuliwa kama imeondolewa na 
haitawasilishwa tena bila ya kutoa taarifa upya. 
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(4) 
 
 
 
 

Iwapo hoja itahusu jambo linalohusu Kamati au Kamati 
mbalimbali baada ya kupendekezwa na kuungwa 
mkono, hoja hiyo itapelekwa bila majadiliano kwenye 
Kamati ambayo Halmashauri itaelekeza ili iweze 
kufikiriwa na kutayarishiwa taarifa. 
 

  (5) Ni lazima kila hoja ihusu jambo ambalo Halmashauri ina 
uwezo na wajibu nalo, au iwe inahusu Halmashauri ya 
husika. 
 

  (6) Marekebisho ya hoja yaliyopendekezwa na kuungwa 
mkono yanaweza kuondolewa tu kwa ridhaa ya 
Wajumbe wa Halmashauri walio wengi waliopo katika 
Mkutano. 
 

  (7) Marekebisho ya hoja yanapokuwa yamethibitishwa, hoja 
ya msingi kama ilivyorekebishwa itatolewa na 
Meya/Mwenyekiti kama ndiyo hoja ya msingi ambayo 
nayo inaweza kufanyiwa marekebisho. Kama 
marekebisho ya hoja hayakukubaliwa, rekebisho lingine 
linaweza kupendekezwa. 
 

  (8) Kwa idhini ya Meya/Mwenyekiti, zaidi ya rekebisho 
moja linaweza kutolewa kwa wakati mmoja mbele ya 
Mkutano wa Halmashauri, lakini kila rekebisho la 
namna hii litatolewa moja baada ya jingine kufuatana na 
jinsi mapendekezo hayo yalivyotolewa. 
 

  (9) Rekebisho halitachukuliwa kuwa sahihi kama litakuwa 
sawa na kuikataa hoja moja kwa moja au kama si 
rekebisho la hoja ya msingi linalokusudiwa kurekebisha. 
 

  (10) Rekebisho ambalo halikutolewa taarifa, 
halitapendekezwa baada ya mjadala wa hoja 
inayozungumzwa kuendelea kwa nusu saa, ila kwa 
mujibu wa sharti hili, taarifa ya idadi yoyote ya 
marekebisho inaweza kutolewa. 
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  (11) Hoja ya kufuta azimio itapitishwa na Wajumbe 

wasiopungua theluthi mbili ya Wajumbe wote. 
 

  (12) Hoja ya kuzingatia taarifa ya Kamati au kuidhinisha 
majadiliano au mapendekezo ya Kamati inaweza 
kutolewa na Mwenyekiti wa Kamati husika, au na 
Mjumbe yeyote wa Kamati husika kwa niaba yake. 
 

  (13) Mjumbe yeyote ambaye hajachangia katika mjadala wa 
hoja, au hajaitolea marekebisho, anaweza kupendekeza 
“kwamba Halmashauri iendelee na shughuli 
inayofuata”. Hoja ya aina hiyo inaweza tu kuzingatiwa 
baada ya hoja kupendekezwa na kuungwa mkono. Hoja 
inapotolewa, itaamuliwa bila marekebisho au mjadala, 
na kama ikikubaliwa, shughuli iliyokatizwa na azimio 
hilo haitaendelea kujadiliwa katika kikao hicho. Hoja ya 
kupendekeza kuendelea na shughuli inayofuata 
haitatolewa zaidi ya mara moja katika mjadala wa jambo 
lolote. 
 

  (14) Baada ya mjadala kuhusu hoja kuendelea kwa muda 
usiopungua nusu saa, Mjumbe ambaye hajachangia 
katika majadiliano anaweza kuomba idhini ya kutoa 
hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa liamuliwe” na 
kama idhini hiyo itatolewa kwa kukubaliwa na si chini 
ya Wajumbe watano, hoja “kwamba suala lililo mbele 
yetu sasa liamuliwe” itawasilishwa mara moja, na kama 
ikiafikiwa, mtoa hoja ya msingi anaweza kuzungumza 
kwa dakika zisizozidi tano, na baada ya hapo swali au 
maswali yaliyo mbele ya Halmashauri yatafanyiwa 
uamuzi. 
 

  (15) Hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa liamuliwe” 
haitatolewa zaidi ya mara moja katika mjadala 
unaoendelea kuhusu jambo lolote mpaka hapo mjadala 
utakapokuwa umeendelea kwa angalau nusu saa tangu 
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kuwekwa mbele ya Mkutano hoja ya aina hiyo 
ilipopendekezwa awali. 
 

Hoja 
zinazoweza 
kutolewa bila 
taarifa 

21  Hoja zifuatazo zinaweza kutolewa bila taarifa. 
(a) Kumchagua Mwenyekiti wa Mkutano ambamo 

hoja imetolewa. 
(b) Hoja kuhusu usahihi wa muhtasari, kufunga 

Mkutano, kuahirisha Mkutano, utaratibu wa 
Mkutano, au suala linalofuata. 

(c) Kuteua Kamati au Wajumbe wa Kamati, au 
wawakilishi katika taasisi za nje, unaotokana na 
jambo lililotaarifiwa katika wito wa Mkutano. 

(d) Kukubali taarifa na mapendekezo ya Kamati na 
maazimio yote yanayotokana na taarifa au 
mapendekezo hayo; 

(e) Kwamba idhini itatolewa kuiondoa hoja. 
(f) Kusahihisha hoja. 
(g) Kuongeza muda wa hotuba. 
(h) Kuwa, jambo lililotajwa katika taarifa ya kuitisha 

Mkutano litangulie. 
(i) Kusimamisha Kanuni za kudumu; 
(j) Kwamba Mjumbe asisikilizwe tena au aondoke 

katika Mkutano. 
(k) Kumwomba Mjumbe abakie Mkutanoni, na 
(l) Kutoa idhini ya Halmashauri pale ambapo idhini 

inatakiwa kwa mujibu wa Kanuni za kudumu hizi. 
 

Haki ya 
kujibu 

22 (1) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kujibu maswali wakati wa 
kufunga mjadala juu ya hoja; kabla ya hoja kupigiwa 
kura au kabla ya hoja kutolewa “kwamba kikao 
kiahirishwe, 

  (2) Mjumbe anayetumia haki yake ya kujibu hataanzisha 
hoja nyingine mpya, 

  (3) Baada ya kutolewa kwa jibu ambalo linahusiana na 
Kanuni hizi, uamuzi utafikiwa bila majadiliano zaidi. 

Maswali  23 (1) Mjumbe anaweza kumuuliza Mwenyekiti wa Kamati 
swali lolote kuhusu muhtasari wa Kamati uliofikishwa 
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mbele ya Halmashauri, 
  (2) Kila swali litaulizwa na kujibiwa bila majadiliano, 

  (3) 
 
 
 
 

Swali au maswali yatajibiwa na Mwenyekiti wa Kamati 
mara moja, na Mjumbe anayeuliza maswali hayo 
hatanyimwa haki yake ya kujadili hoja ambayo maswali 
hayo yanarejewa au kutoa hoja ya marekebisho,  

(4) Pale ambapo swali la maandishi limeelekezwa kwa 
Mwenyekiti wa Kamati, au Mkutano na taarifa 
inayotakiwa imo katika mojawapo ya mihtasari ya 
Halmashauri, kuonyesha sehemu ya muhtasari ambapo 
habari hiyo imeonyeshwa, kutachukuliwa ni jibu la 
kutosha. 

Maswali ya 
papo kwa 
papo’ 

24 (1) Halmashauri itatenga muda wa angalau dakika 
thelathini katika kila Mkutano wa Kawaida wa 
Halmashauri ambapo Meya/Mwenyekiti na 
Mkurugenzi wa Halmashauri watajibu maswali ya papo 
kwa papo kutoka kwa Wajumbe kabla ya kuanza kwa 
shughuli ya kawaida za Mkutano wa Halmashauri. 
 

  (2) Wajumbe ambao watataka kuuliza maswali ya papo 
kwa papo kwa Meya/Mwenyekiti na Mkurugenzi   
watatakiwa kujiorodhesha kwanza kwa 
Meya/Mwenyekiti angalau masaa ishirini na nne(24) 
kabla ya Mkutano wa Halmashaurui kuanza. 
  

  (3) Mjumbe yoyote ambae hatajiorodhesha kwa 
Meya/Mwenyekiti ndani ya masaa ishirini na nne 
atahesabika kuwa amechelewa na hataruhusiwa 
kumuuliza Mkurugenzi au Mwenyekiti swali la papo 
kwa papo.  
 

  (4) Kabla ya kuanza kwa kipindi cha maswali ya papo kwa 
papo Mwenyekiti au Meya atataja majina ya Wajumbe 
waliojiorodhesha kuuliza maswali ya papo kwa papo na 
idadi ya maswali, 



 29 

 
    
  (5) Meya/Mwenyekiti ataweka utaratibu ambao ataona 

unafaa na kuridhiwa na Wajumbe wa namna bora ya 
kuendesha kipindi cha swali la papo kwa papo. 
 

  (6) Mjumbe hataruhusiwa kuuliza zaidi ya swali moja la 
papo kwa papo. 

  (7) Maeneo ya muhimu ambayo Wajumbe watatakiwa 
kuuliza maswali ya papo kwa papo:-  

(a) Uendeshaji wa jumla wa Halmashauri; 
(b) Utekelezaji wa miradi ya Maendeleo; 
(c) Mipango ya kimkakati ya Halmashauri 

kuwaondolea wananchi umaskini; 
(d) Mipango ya baadaye ya maendeleo ya 

Halmashauri; 
(e) Usimamizi na utekelezaji wa Mipango na Bajeti 

kwa mwaka husika; 
(f) Utoaji wa huduma za jamii kama vile elimu, afya, 

maji, barabara na madaraja; 
(g) Hifadhi ya mazingira na utunzaji wa vyanzo vya 

maji; 
(h) Usalama wa Chakula, Raia na Mali zao; 
(i) Utawala Bora na utatuzi wa kero za wananchi. 

  (8) Baada ya kujibiwa kwa swali, Mjumbe aliyeuliza swali 
atapewa fursa ya kuuliza swali moja tu la ufafanuzi na 
maswali yatajibiwa bila mjadala. 
 

  (9) Meya/Mwenyekiti atakua na uwezo wa kuruhusu au 
kukataa swali lolote la papo kwa papo ambalo 
litaonekana linahitaji takwimu au utafiti zaidi au swali 
ambalo linalenga kumdhalilisha Meya/Mwenyekiti au 
mjumbe yeyote wa Baraza na uamuzi wake utakuwa wa 
mwisho.  
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  (10) 
 

Mara baada ya muda wa nusu saa kumalizika,kipindi 
cha maswali ya papo kwa papo kitamalizika na 
kuruhusu shughuli zingine za kikao kuendelea 
 

Taarifa za 
Kamati 

25 (1) Kila Kamati au Kamati ya pamoja iliyoteuliwa chini ya 
Kanuni hizi itatoa, katika mojawapo ya vikao viwili vya 
Halmashauri iliyoteua Kamati, Kamati ya pamoja au 
Kamati Ndogo, taarifa ya majadiliano yanayohusiana na 
utekelezaji majukumu iliyokasimiwa, kwa ujulisho wa 
Halmashauri. 
 

  (2) Muhtasari wa Kamati unaohitaji idhini ya Halmashauri, 
na taarifa zozote zinazohusiana na muhtasari huo, na 
ambazo zinaonekana kwa Kamati kuwa zinastahili, 
zitapelekwa kwa kila Mjumbe wa Halmashauri angalau 
siku saba kabla ya Mkutano wa Halmashauri ambamo 
utafikiriwa. 
 

  (3) Mwenyekiti wa Kamati, au Mjumbe mwingine wa 
Kamati kwa niaba yake, wakati wa kupendekeza 
kuidhinishwa kwa muhtasari wa Kamati, anaweza 
kusema kuwa hakusudii kuwasilisha kipengele au 
vipengele fulani vya muhtasari huo kwa lengo la kupata 
idhini ya Halmashauri. Katika hali hiyo Mjumbe yeyote 
hataweza kukizungumzia kipengele au vipengele hivyo 
na muhtasari utawasilishwa bila vipengele hivyo. 
Kuondolewa kwa kipengele cha aina hiyo kutatolewa 
taarifa kwenye Mkutano unaofuata. 
 

  (4) Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na 
Halmashauri itamaanisha kuwa hatua zilizochukuliwa 
na Kamati husika zimekubaliwa na mapendekezo yaliyo 
kwenye taarifa hiyo yatatekelezwa na kwamba 
Mkurugenzi atakuwa ameelekezwa ipasavyo. 
 

Taarifa za 
kutoka 

26 (1) Kila Kata itatakiwa kuwasilisha taarifa za utekelezaji 
katika Mkutano wa Halmashauri ulioitishwa chini ya 
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kwenye Kata Kanuni ya 3(1) ya Kanuni hizi; 
 

  (2) Taarifa za utekelezaji kutoka katika Kata zitawasilishwa 
na Diwani wa Kata husika, au kama diwani hayupo, 
taarifa hiyo itawasilishwa na Diwani wa Viti Maalum 
anayeishi katika Kata hiyo na kama Diwani Viti Maalum 
hayupo, Meya atamtaarifu mapema Diwani yeyote ili 
ajiandae kuwasilisha taarifa hiyo; 
 

  (3) Kutakuwa na aina tatu za taarifa zitakazowasilishwa:- 
 
(a) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

katika Kata ambayo itajumuisha ujenzi wa 
Madarasa, Nyumba za Walimu, Matundu ya Vyoo, 
Maabara, Viwanja vya Michezo, Vituo vya Afya, 
Zahanati, Madaraja, Barabara, Mashamba darasa, 
Ofisi za Vijiji, Mitaa, Kata na Tarafa; Idadi ya watu 
na vizazi 

 
(b)Taarifa zinazohusu hali ya Kata ambazo 

zitajumuisha- 
(i)   Maendeleo ya Elimu katika Kata kuhusiana na 

uandikishaji wa watoto wenye umri wa 
kwenda shule, ufundishaji, utoro, hali ya 
mahudhurio, mimba mashuleni, ukaguzi na 
uratibu wa shule. 

(ii) Hali ya majanga kama vile magonjwa ya 
mlipuko, mafuriko, njaa, na hali ya uhalifu na 
vifo. 

(iii) Maendeleo ya Kilimo, mifugo na uvuvi 
ambayo itajumuisha upatikanaji wa 
wataalamu, zana za kisasa na pembejeo za 
kilimo, mifugo na uvuvi. 

(iv) Uimarishaji wa dhana ya uzalendo na utaifa 
kwa kuhamasisha vijana kuanzisha na 
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kujiunga na vikundi vya Vijana Wagani kazi 
na mafunzo ya Jeshi la Mgambo, ulinzi 
shirikishi na polisi jamii. 

(c) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya Maendeleo na 
taarifa ya hali ya Kata sharti ijumuishe pia taarifa 
za shughuli za kiuchumi, taarifa ya mavuno ya 
mazao ya chakula na biashara pamoja na taarifa ya 
utunzaji wa mazingira na vyanzo vya maji. 
 

  (4) Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha taarifa 
kutoka kwenye Kata, zinaandaliwa na kuwasilishwa na 
Diwani wa Kata hiyo kwenye Baraza la Madiwani ili 
ipitiwe na kuchambuliwa kwa nia ya kupata hoja 
zitakazowasilishwa katika Vikao vya Kamati husika na 
kutoa mrejesho. 
 

Mafanikio na 
changamoto 

 (5) Mwasilishaji wa taarifa atatakiwa kuelezea mafanikio 
yaliyopatikana, changamoto zilizo jitokeza na mbinu za 
kukabiliana nazo. 
 

  (6) Mbinu za kukabiliana na changamoto sharti ziwekewe 
malengo na muda maalum wa kuzitatua. 
 

  (7) Taarifa za mapokeo ya fedha na matumizi yake 
zitakazokuwa zimeandaliwa na Afisa Mtendaji wa Kata, 
zitawasilishwa sanjari na miradi iliyotekelezwa na 
gharama zake. 
   

  (8) Baada ya taarifa kutoka kwenye Kata  kupokelewa na 
Halmashauri, itamaanisha kuwa taarifa hizo 
zimeidhinishwa na mapendekezo yaliyomo kwenye 
taarifa yatatekelezwa na Halmashauri, na Kata kupewa  
taarifa ya utekelezaji wa majukumu hayo. 
 

Uhuru wa 
kutoa 

27  Kutakuwepo na uhuru wa kutoa mawazo wakati wa 
majadiliano katika Mikutano ya Halmashauri na uhuru 



 33 

mawazo 
wakati  wa 
majadiliano 

huo hautaweza kuhojiwa katika mahakama yoyote au 
mahali popote nje ya Mkutano wa Halmashauri. 
 

Kauli zenye 
kashfa 

28 (1) Inapotokea, kulingana na maoni ya Mwenyekiti au mtu 
yeyote anayeongoza Mkutano, kuwa kauli iliyotolewa 
na Mjumbe inakashifu mtu yeyote, Mwenyekiti 
atamtaka Mjumbe aliyetoa kauli hiyo kufuta kauli yake 
na kumwomba msamaha mtu aliyekashifiwa kwa 
maandishi ndani ya muda wa siku saba tangu kauli hiyo 
ya kashfa ilipotamkwa. 
 

  (2) Endapo Mjumbe aliyetoa kauli za kashfa atakataa kufuta 
kauli yake na kuomba msamaha kwa maandishi kama 
inavyoelekezwa katika Kanuni Ndogo (1) ya Kanuni hii. 
Meya/Mwenyekiti wa Mkutano, atamsimamisha 
Mjumbe huyo kuhudhuria vikao vitatu mfululizo vya 
Halmashauri. 
 

  (3) Mjumbe aliyesimamishwa kwa mujibu wa kanuni 
Ndogo(2) ya Kanuni hii atapoteza haki zake zote ikiwa 
ni pamoja na posho,nauli na upendeleo na kinga kwa 
muda wote wa kusimamishwa kwake;  
 

Maamuzi ya 
Mikutano ya 
Halmashauri 

29 (1) Masuala yote yaliyojadiliwa na kupendekeza katika 
Mkutano wowote wa Halmashauri yataamuliwa 
kulingana na wingi wa kura za Wajumbe waliohudhuria 
Mkutano huo, na ikitokea kura za Wajumbe zikalingana, 
basi Meya/Mwenyekiti au Mjumbe yeyote mwingine 
anayeongoza Mkutano, atapiga kura ya turufu mbali ya 
kura ya kawaida. 
 

  (2) Iwapo suala linalopigiwa kura linahusu kutokuwa na 
imani au kumwondoa Mwenyekiti madarakani, au 
jambo lolote lingine kama itakavyoamuliwa na 
Halmashauri, kura zitapigwa kwa siri. 
 

Mwaliko kwa 30 (1) Meya/Mwenyekiti, baada yakushauriana na Wajumbe, 
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wasiokuwa 
Wajumbe 
kushiriki na 
kuzungumza 
kwenye 
vikao vya 
Halmashauri 

anaweza kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na 
kuzungumzia jambo lolote, au kushiriki kwa njia yoyote, 
katika Mkutano wowote wa Halmashauri lakini 
mwalikwa huyo hatakuwa na haki ya  
kupiga kura katika Mkutano huo. 
 

  (2) Wakuu wa Idara za Halmashauri na Maafisa Tarafa 
wanapaswa kuhudhuria Mikutano yote ya Halmashauri 
lakini hawatakuwa na haki ya kupiga kura katika 
Mikutano hiyo. 
 

Mihtasari ya 
Kamati ya 
Maendeleo 
ya  Kata 
,Mitaa/Vijiji 

31  Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha mihtasari 
yote ya Kamati za Maendeleo za Kata, na Mikutano 
Mikuu ya Mitaa inapitiwa na kuchambuliwa kwa nia ya 
kupata hoja zitakazowasilishwa katika vikao vya Kamati 
husika na kutoa mrejesho inavyopaswa. 

Mihtasari ya 
Halmashauri 
kupelekwa 
kwa Mkuu 
wa Wilaya na 
Mkuu wa 
Mkoa 

32 (1) Mihtasari ya Halmashauri itatolewa na kupelekwa kwa 
taarifa, kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa 
ambamo Halmashauri imo katika muda wa siku 7 baada 
ya kuthibitishwa kwa mihutasari hiyo. 
 

  (2) Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa wanaweza 
kupewa, wakiomba, nakala ya mihutasari au sehemu ya 
mihtasari ya Kamati za Kudumu na Kamati nyingine. 
 

  (3) Wakuu wa Wilaya na Wakuu wa Mikoa 
hawatabadilisha au kubatilisha au kuagiza kubadilisha 
au kubatilisha uamuzi wa Halmashauri. 
 

Hoja kuhusu 
matumizi 

33  Hoja yoyote isiyotokana na mapendekezo au taarifa ya 
Kamati ya Fedha na Utawala, na ambayo, kama 
ikikubaliwa, itaongeza matumizi au kupunguza mapato 
yaliyo chini ya usimamizi wa Kamati yoyote, au 
itasababisha matumizi ya Kamati ya Kudumu, baada ya 
kupendekezwa au kuungwa mkono, itaahirishwa bila 
majadiliano mpaka Mkutano wa kawaida wa 
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Halmashauri unaofuata, na Kamati yoyote inayohusika 
na hoja hiyo itafikiria iwapo ingependa kutoa taarifa 
kuhusu athari za kifedha za pendekezo hilo. 
 

Kupokelewa 
kwa taarifa 
za Kamati 
 

34 (1) 
 
 
 

Taarifa ya Kamati inapowasilishwa kwenye 
Halmashauri, hoja itakuwa “kwamba taarifa 
ipokelewe”na baada ya kukubaliwa na Wajumbe taarifa 
itaanza kujadiliwa kipengele kimoja baada ya kingine. 
 

  (2) Mapendekezo yoyote yaliyomo katika taarifa hiyo 
yatapigiwa kura iwapo Mjumbe yeyote atapenda iwe 
hivyo. Baada ya hapo taarifa nzima itawasilishwa mbele 
ya Mkutano kwa kupokelewa ikiwa na au bila 
marekebisho. 
 

Kuidhinishw
a kwa taarifa 
ya Kamati 

35  Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na 
Halmashauri itamaanisha kuwa hatua zilizochukuliwa 
na Kamati iliyowasilisha taarifa hiyo zimeidhinisha na 
mapendekezo yaliyo kwenye taarifa yatatekelezwa na 
kwamba Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa 
ameelekezwa kama inavyotakiwa. 
 

Uhalali wa 
majadiliano 
ya 
Halmashauri 

36  Uhalali wa majadiliano kwenye Halmashauri 
hautaathiriwa na nafasi yoyote wazi ya Mjumbe, dosari 
zozote zilizo katika uchaguzi au uteuzi wa Wajumbe wa 
Kamati au zile za maafisa wake. 
 

Uwezo wa 
Halmashauri 
kujigeuza 
kuwa Kamati 
ya 
Halmashauri 
nzima 
 

37  Halmashauri inaweza kujigeuza kuwa Kamati ya 
Halmashauri, na mara baada ya kujigeuza, taratibu za 
kuendesha vikao vya Kamati za Kudumu zitatumika. 

Hoja  
zinazohusu 
Watumishi 

38  Kama litajitokeza jambo lolote katika kikao cha 
Halmashauri linalomhusu Mtumishi yeyote wa 
Halmashauri kuhusu Uteuzi, kupandishwa cheo, 
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wa 
Halmashauri 

kufukuzwa kazi, mishahara, mazingira ya kazi au 
utendaji kazi kwa jumla wake, jambo hilo litajadiliwa 
katika Kamati ya Halmashauri nzima. 
 

Kushiriki 
kwa Umma 

39 (1) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la 
Halmashauri anaweza kuhudhuria kikao cha 
Halmashauri kwa nia ya kuwasilisha hoja mbele ya 
Halmashauri, baada ya kutoa taarifa kwa maandishi 
kwa Mkurugenzi, na Mkurugenzi akamkubali kufanya 
hivyo. 
 

  (2) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la 
Halmashauri anaweza kualikwa kuhudhuria kikao cha 
Kamati au Kamati Ndogo kabla uamuzi haujafanyika 
kuhusu masuala ambayo ana maoni mahsusi. 
 

Uahirishaji 
wa vikao 

40 (1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) ya 
Kanuni 18 na Kanuni Ndogo ya 2 ya Kanuni hii, 
Halmashauri haitaahirisha Mkutano wake hadi dondoo 
zote za agenda ya Mkutano huo zitakapojadiliwa na 
kutolewa uamuzi. 
 

  (2) Pale ambapo katika Mkutano wowote wa Halmashauri 
akidi haikutimia, Wajumbe waliopo wataahirisha 
Mkutano na utaratibu wa kuitisha Mkutano mwingine 
utafanyika kwa kuzingatia maelekezo ya Kanuni hizi.  
 

    
 
 

SEHEMU YA IV 
KAMATI 

 
Kamati za 
Kudumu 

41 (1) Halmashauri katika Mkutano wake wa mwaka itateua 
Wajumbe wa Kamati za Kudumu zifuatazo ambazo 
zitakuwa na idadi ya Wajumbe (ukimwondoa Meya au 
Mwenyekiti wa Halmashauri isipokuwa katika Kamati 
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ya Fedha na Utawala) kama inavyoonyesha hapa chini 
au kama itakavyorekebishwa na Halmashauri mara kwa 
mara. Isipokuwa katika kuteua Wajumbe wa Kamati ya 
Fedha na Utawala, Meya/Mwenyekiti na Mkurugenzi 
watazingatia uwiano wa uwakilishi wa vyama katika 
Halmashauri. 

Kamati Idadi ya 
Wajumbe 

Akidi 

(a)Kamati ya Fedha na 
Utawala   

………………. …………… 

(b) Kamati ya Uchumi, 
Afya na Elimu. 

………………… ……………. 

(c)Kamati ya Mipango 
Mij,Ujenzi na 
Mazingira. 

………………… …………..... 

(d)Kamati ya Maadili ya 
Madiwani 

………………… ………….... 

   (c ) Kamati ya UKIMWI ………………… ……………. 
  (2) Kila Mjumbe wa Halmashauri atakuwa Mjumbe wa 

angalau Kamati moja ya Kudumu. Kamati ya Fedha na 
Utawala itakuwa na Wajumbe wafuatao;  

(a) Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri ambaye 
atakuwa Mwenyekiti. 

(b) Naibu Meya. 
(c) Mbunge au Wabunge wa Majimbo 

wanaowakilisha Majimbo katika eneo la 
Halmashauri. 

(d) Wenyeviti wa Kamati za Kudumu za 
Halmashauri. 

(e) Wajumbe wengine wasiozidi wawili (2)  
watakaopendekezwa na Mwenyekiti au Meya na 
kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri mmoja 
kati yao awe mwanamke. 
 

  (3) Halmashauri yenye Madiwani wasiozidi ishirini(20), 
idadi ya wajumbe wa Kamati wa Fedha itakuwa kama 
ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya 41(2) ya Kanuni hizi 
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  (4)  Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) ya 

Kanuni hii, Halmashauri yenye idadi ya Madiwani 
wanaozidi ishirini (20) na wasiozidi thelathini na tano 
(35) Wajumbe wa Kamati ya Fedha watakuwa kama 
ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya 41(2) pamoja na 
wajumbe wengine wawili (2) watakaotokana na orodha 
itakayopendekezwa na Mwenyekiti au Meya na 
kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri mmoja kati 
yao awe wanawake. 
 

   (5) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (2)(3) na (4) 
ya Kanuni hii, Halmashauri yenye idadi ya Madiwani 
wanaozidi  thelathini na tano(35) na zaidi Wajumbe wa 
Kamati ya Fedha watakuwa kama ilivyoonyeshwa 
kwenye Kanuni ya 41(2) pamoja na wajumbe wengine 
wanne(4) watakaotokana na orodha itakayopendekezwa 
na Mwenyekiti au Meya na kupigiwa kura na Baraza la 
Halmashauri wawili kati yao wawe wanawake. 
 

  (5) Wajumbe wa Kamati za Kudumu watashika nyadhifa 
zao kwa muda wa mwaka mmoja na wataendelea 
kushika nyadhifa hizo mpaka Mkutano wa mwaka wa 
Halmashauri unaofuata. Isipokuwa Wajumbe 
waliochaguliwa kwenye Mkutano wa kwanza baada 
Uchaguzi Mkuu watashika nyadhifa zao kwa muda 
uliobaki kumaliza Mwaka wa Fedha ambapo Uchaguzi 
utafanyika tena. 
 

  (6) Halmashauri inaweza wakati wowote kuvunja na 
kuunda upya Kamati ya Kudumu iliyoteuliwa kwa 
mujibu wa Kanuni hii ya kudumu, endapo kufanya 
hivyo kutakuwa ni kwa manufaa ya Halmashauri. 
 

  (7) Hakuna Halmashauri itakayounda Kamati ya Kudumu 
mpya zaidi ya Kamati zilizotajwa kwenye Kanuni ya 
41(1) hapo juu, isipokuwa baada ya kuomba na kupata 
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idhini ya maandishi kutoka kwa Waziri.  
 

 (8)  Maombi ya Halmashauri ya kuanzisha Kamati mpya 
ya Kudumu lazima yakidhi na yawe na maelezo 
yafuatayo; 
a)Upekee wa majukumu yanayoombewa kuundwa 
kwa Kamati ya Kudumu mpya na majukumu hayo 
yawe ambayo hayawezi kutekelezwa na Kamati za 
Kudumu zilizopo na zilizotajwa kwenye Kanuni ya 
41(1) hapo juu, 
b)Gharama za uendeshaji wa Kamati hiyo kwa 
mwaka, 
 
c)Kuundwa kwa Kamati ya Kudumu hiyo mpya ni 
hitaji la lazima na ni kipaumbele cha Halmashauri na 
jamii kwa ujumla. 

 
  (9) Kamati yoyote itakayoundwa na Halmashauri bila 

idhini ya Waziri itakuwa batili na maamuzi yake yote 
yatakua batili. 
 

Meya/Mweny
ekiti wa 
Halmashauri 
kuwa Mjumbe 
wa Kamati 
moja 
 

42  Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa Mjumbe 
wa Kamati zote za kudumu za Halmashauri. 
 

Uwezo wa 
Kamati 

43  Kamati zote za Halmashauri zitawasilisha taarifa zao 
kwa Halmashauri, na hakuna hatua itakayochukuliwa 
kutekeleza uamuzi wowote wa Kamati yoyote mpaka 
hapo taarifa ya Kamati husika itakapokuwa 
imekubaliwa na Halmashauri, isipokuwa pale ambapo 
idhini ya kuchukua hatua imekasimiwa kwa Kamati. 
 
 

Kamati za 
pamoja 

44 (1) Halmashauri inaweza kukubaliana na Halmashauri 
nyingine kuteua Kamati ya pamoja kutokana na 
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Wajumbe wao kwa madhumuni yoyote yale ambayo 
wana maslahi ya pamoja, na Halmashauri hizo zinaweza 
kukasimu kwa Kamati hiyo ya pamoja, kutegemea na 
masharti na mipaka zitakazoweka kama watakavyoona 
inafaa, madaraka au kazi ya Halmashauri zinazohusiana 
na madhumuni yaliyozifanya ziunde Kamati hiyo, 
isipokuwa shughuli zile ambazo Halmashauri 
haziruhusiwi kukasimu. 
 

  (2) Muundo na muda wa kazi wa Wajumbe wake na 
mipaka ya eneo ambamo Kamati hiyo ya pamoja 
itafanya kazi, itapangwa na Halmashauri zinazoiteua. 
 

  (3) Kamati ya pamoja haitaingia katika gharama zozote 
zaidi ya zile ambazo zimeidhishwa na mamlaka 
iliyoteua Kamati hiyo. 
 

Kukasimu 
madaraka 
kwenye 
Kamati 

45 (1) Kufuatana na Kanuni Ndogo ya (2) ya Kanuni hii 
pamoja na masharti mengine ambayo Halmashauri 
itaona inafaa, Halmashauri inaweza kukasimu kwa 
Kamati uwezo wa kutekeleza kazi yoyote kwa niaba 
yake. 
 

  (2) Halmashauri haitakasimu kwa Kamati yoyote uwezo 
wa:- 

(a) Kutunga Sheria Ndogo; 
(b) Kuweka na kutoza kodi; 
(c) Kuidhinisha makadirio ya mapato na matumizi ya 

Halmashauri; 
(d) Kutoza ada na ushuru; 
(e) Kuidhinisha mpango na Bajeti ya Halmashauri; 
(f) Kuingia mikataba mbalimbali ikiwa ni pamoja na 

mikataba ya kukopa, 
(g) Kupitisha mpango wa utoaji huduma. 

 
  (3) Kazi za kila Kamati ya Kudumu ya Halmashauri ni 

kama zilivyoonyeshwa katika jedwali la Kanuni za 
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kudumu hizi.  
 

  (4) Halmashauri inaweza kusitisha au kurekebisha uamuzi 
wa kukasimu madaraka yoyote kwa Kamati, lakini 
usitishaji au urekebishaji huo hautaathiri jambo lolote 
lililofanywa kutokana na uamuzi wowote uliochukuliwa 
kihalali na Kamati. 
 

  (5)  Shughuli yoyote iliyotekelezwa na Kamati kutokana na 
kukasimiwa kwa mujibu wa Kanuni hii itatambuliwa 
kuwa imefanywa au kutekelezwa na Halmashauri. 
 

Kamati Ndogo  46 (1) Kamati yoyote au Kamati ya pamoja inaweza kuteua 
Kamati Ndogo kutokana na Wajumbe wake kadri 
itakavyoona inafaa kwa ajili ya kuchunguza na kutoa 
taarifa kuhusu jambo lolote, lakini Kamati haitakasimu 
madaraka yake ya kiutendaji kwa Kamati Ndogo 
yoyote. 
 

  (2) Idadi ya Wajumbe wa Kamati Ndogo pamoja na muda 
watakaotumikia vitaamuliwa na Kamati iliyoteua 
Kamati Ndogo hiyo. 
 

  (3) Mwenyekiti wa Kamati atakuwa Mjumbe wa Kamati 
Ndogo yoyote kwa mujibu wa wadhifa wake isipokuwa 
kama atamfahamisha Mkurugenzi kwa maandishi kuwa 
hatakuwa Mjumbe wa Kamati hiyo. 
 

  (4) Kila Kamati Ndogo inaweza kumteua mmoja wa 
Wajumbe wake kuwa Mwenyekiti wa Kamati Ndogo 
husika. 
 

Mikutano ya 
Kamati 

47 (1) Mkutano wa kwanza wa Kamati utaitishwa na 
Mkurugenzi ndani ya mwezi mmoja baada ya Kamati 
kuteuliwa na baada ya hapo kulingana na ratiba ya 
Mikutano kama itakavyoidhinishwa na Halmashauri. 
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  (2) Taarifa ya angalau saa ishirini na nne yenye ajenda za 
kikao itabidi kutolewa kwa Wajumbe kabla ya Mkutano 
wa Kamati. 
 

  (3) Idadi ya Kamati haitazidi idadi ambayo itawekwa na 
Waziri kutokana na uwezo aliopewa chini ya kifungu 
cha 75(3) cha Sheria. 
 

Mwenyekiti 
wa Kamati 

48 (1) Katika kikao chake cha kwanza baada ya Mkutano wa 
mwaka wa Halmashauri na kabla ya kuendelea na 
shughuli yoyote nyingine, kila Kamati itamchagua 
Mwenyekiti wa Kamati kwa mwaka unaohusika. 
 

  (2) 
 
 
 

Mwenyekiti wa Kamati, isipokuwa Kamati ya Fedha na 
Utawala, atachaguliwa kwa kura ya siri ya Wajumbe 
walio wengi kwa kupiga kura ya siri kwenye eneo la 
faragha litakalotengwa na Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 
 

  (3) Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa pia 
Mwenyekiti wa Kamati ya Fedha na Utawala. 
 

  (4) Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Kamati itakuwa wazi 
katika kipindi cha mwaka husika, Mkurugenzi atatoa 
taarifa kwa Wajumbe wote wa Kamati kuwa katika 
kikao kijacho cha kawaida cha Kamati husika dondoo ya 
kumchagua Mwenyekiti wa Kamati kwa kipindi cha 
mwaka kilichosalia itakuwa ya kwanza katika agenda.  
 

Mkutano 
maalum wa 
Kamati 

49 (1) Mkutano Maalum wa Kamati utaitishwa baada ya 
theluthi mbili ya Wajumbe wa Kamati kuomba kwa 
maandishi kuwa Mkutano huo ufanyike na kueleza 
sababu. 
 

  (2) Taarifa ya Mkutano Maalum wa Kamati itaonyesha 
shughuli itakayofanyika katika Mkutano huo Maalum 
huo na hakuna jambo jingine lolote litakalojadiliwa 
katika Mkutano huo. 
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Ajenda za 
Kamati 

50  Mjumbe wa Kamati atakuwa na haki ya hoja zake 
kuwekwa katika ajenda ya Kamati kama atatoa taarifa 
ya angalau siku nne kabla ya tarehe ya kikao. 
  

Mahudhurio 
katika 
Mikutano ya 
Kamati 

51 (1) Mjumbe wa Kamati ya Kudumu au Kamati Ndogo, 
ambaye ameshindwa kuhudhuria Mkutano wa Kamati 
Ndogo, hataruhusiwa kutuma mtu mwingine 
kumwakilisha kwenye Mkutano wa Kamati au Kamati 
Ndogo.  

  (2) Mjumbe wa Halmashauri hatakuwa na haki ya 
kuhudhuria kikao chochote cha Kamati au Kamati 
Ndogo ambamo yeye si Mjumbe, isipokuwa kama 
Kamati au Kamati Ndogo inayohusika imemwalika 
kuhudhuria, na hata hivyo hatakuwa na haki ya kupiga 
kura au kudai posho kwa kuhudhuria Mkutano huo wa 
Kamati au Kamati Ndogo. 
 

Mjenga hoja 
kualikwa 
kwenye 
Mkutano wa 
Kamati 

52  Mjumbe wa Halmashauri anayewasilisha hoja ambayo 
imepelekwa kwenye Kamati atapewa taarifa ya 
Mkutano wa Kamati ambamo hoja yake imepagwa 
kuzungumzwa na kama atahudhuria atapewa nafasi ya 
kuizungumzia. 
 

Waalikwa 
wasiokuwa 
Wajumbe 
kuhudhuria 
na kushiriki 
katika 
Mikutano ya 
Kamati 

53  Mwenyekiti wa Kamati, Kamati ya pamoja au Kamati 
Ndogo baada ya kushauriana na Wajumbe wa Kamati, 
Kamati ya pamoja na Kamati Ndogo, anaweza 
kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na kuzungumza 
kwenye Mkutano kuhusu suala lolote au kushiriki kwa 
namna yoyote kwenye kikao cha Kamati, lakini mtu 
huyo atakayealikwa hatakuwa na haki ya kupiga kura 
kwenye Mkutano huo. 
 

Mahudhurio 
ya umma na 
vyombo vya 
habari kwenye 

54  Majadiliano katika Kamati, Kamati ya pamoja au Kamati 
Ndogo hayatakuwa wazi kwa umma na vyombo vya 
habari, isipokuwa kwa kutokana na azimio la 
Halmashauri linaloruhusu kuwa umma na vyombo vya 
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Mikutano ya 
Kamati na 
Kamati Ndogo 
 

habari vihudhurie. 

Athari za 
nafasi wazi 
kwenye 
Kamati 

55 (1) Kunapotokea nafasi wazi kwenye Kamati, Kamati ya 
pamoja au Kamati Ndogo, Kamati itaendelea kutekeleza 
shughuli zake licha ya kuwepo kwa nafasi wazi hiyo au 
hizo au mpaka nafasi hiyo au hizo zitakapojazwa kwa 
njia ya uchaguzi au uteuzi. Mjumbe atakayejaza nafasi 
hiyo atashika nafasi wazi hiyo kwa kipindi kilichosalia 
cha Mjumbe ambaye nafasi yake imekuwa wazi. 
 

  (2) Uhalali wa tendo lolote au maamuzi ya Mkutano 
wowote wa Kamati hautaathiriwa kutokana na hitilafu 
katika uteuzi wa Mjumbe aliyeshika nafasi hiyo au 
nafasi hizo kuachwa wazi na Mjumbe, au Wajumbe au 
Mjumbe au Wajumbe kuamua kutoka kwenye kikao 
kwa lengo la kukwamisha jambo linalotaka kutolewa 
maamuzi na Kamati hiyo. 
   

Akidi kwenye 
Mikutano ya 
Kamati 

56  Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano hawatafikia 
akidi ya Mkutano, Mkurugenzi ataahirisha Mkutano 
huo na kuuitisha tena ndani ya siku saba (7) na endapo 
akidi haitatimia tena, idadi yoyote ya Wajumbe 
waliohudhuria itatengeneza akidi ya Mkutano ambapo 
mkutano huo utaendelea na utakuwa halali na 
Mkurugenzi atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali hiyo. 
 

Kanuni za 
kudumu 
katika 
Mikutano ya 
Kamati 

57 (1) Kanuni ya 17 ya Kanuni hizi za Kudumu 
itatumika,baada ya kufanya marekebisho yanayostahili, 
kwenye Mikutano ya Kamati za Halmashauri. 

  (2) Mjumbe anapozungumza katika Mkutano wa Kamati 
atakuwa ameketi na anaweza kuzungumza zaidi ya 
mara mbili juu ya jambo linalojadiliwa. 
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Upigaji kura 
kwenye 
Mikutano ya 
Kamati 

58  Masuala yote yanayoletwa mbele ya Kamati 
yataamuliwa kwa wingi wa kura za Wajumbe 
waliohudhuria na kupiga kura kwenye Mkutano husika. 
Endapo kunatokea kura mlingano mtu anayeongoza 
kikao hicho atakuwa na kura ya turufu. 
 

Mihtasari ya 
Kamati 

59 (1) Muhtasari wa kila Kamati, Kamati ya pamoja na Kamati 
Ndogo, utajumuisha majina ya Wajumbe waliohudhuria 
na wasiohudhuria,  na utasainiwa kwenye Mkutano 
unaofuata na mtu aliyeongoza Mkutano na muhtasari 
uliosainiwa hivyo, kama hakuna ushahidi wa kuwa una 
makosa, utapokelewa kwa ushahidi bila uthibitisho 
zaidi. 
 

  (2) Hakuna hoja au mjadala utakaoendeshwa kuhusiana na 
muhtasari wa Kamati isipokuwa kuhusu usahihi wa 
suala lolote linalohusu usahihi litatolewa kwa hoja. 
 

Kufikiriwa 
upya 
maamuzi 

60  Pale ambapo suala lililowasilishwa limeamuliwa kwa 
mujibu wa Kanuni ya 58, suala hilo halitaanza 
kujadiliwa upya katika Mkutano huo wa Kamati 
isipokuwa kama hoja hiyo inaungwa mkono na theluthi 
mbili ya Wajumbe waliohudhuria na kupiga kura. 
 

Kutunza siri 
za majadiliano 
ya Kamati na 
Kamati Ndogo 

61  Mjumbe wa Kamati au Kamati Ndogo hatatoa nje jambo 
lolote lililoletwa au kuzungumzwa kwenye Kamati au 
Kamati Ndogo bila ruhusa ya Kamati hiyo, au 
kuzungumza kwenye Kamati Ndogo mpaka hapo 
Kamati hiyo au Kamati Ndogo hiyo itakapokuwa imetoa 
taarifa kwenye Halmashauri au itakapokuwa 
imekamilisha utekelezaji wa jambo hilo. 
 

Kujiuzulu 
wadhifa wa 
Mwenyekiti 
wa Kamati 

62  Mwenyekiti wa Kamati anaweza kujiuzulu wadhifa 
wake kwa kutoa taarifa ya maandishi aliyoisaini na 
kutuma kwa Mkurugenzi. 
 

Kujiuzulu 63 (1) Mjumbe yeyote wa Kamati anaweza kujiuzulu wadhifa 



 46 

ujumbe wa 
Kamati na 
kujazwa kwa 
nafasi 
iliyowazi 

 
 
 

wake kwa kutoa taarifa ya maandishi aliyoisaini na 
kuituma kwa Mkurugenzi. 

  (2) Nafasi inayotokana na kujiuzulu kwa Mjumbe itajazwa  
na Halmashauri katika kikao chake cha kawaida baada 
ya tarehe ya kujiuzulu kwa Mjumbe. 
 

   SEHEMU YA V 
UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA 

HUDUMA NA UJENZI 
 

Taratibu za 
uagizaji Sura 
ya 290 

64 (1) Uagizaji wa mali, huduma na ujenzi katika Halmashauri 
utazingatia Kanuni za Manunuzi zilizotungwa chini ya 
kifungu cha 68 cha Sheria za Fedha za Serikali za 
Mitaa,Sura ya 290 na Sheria ya Manunuzi ya mwaka 
2011. 
  

  (2) Kutakuwepo na Bodi ya Zabuni ambayo imeanzishwa 
kwa mujibu wa Kanuni za Bodi ya Zabuni (Uanzishwaji 
na Mwenendo) za Serikali za Mitaa  na ambayo 
itasimamia shughuli zote za uagizaji katika 
Halmashauri. 
 

  (3) Muhtasari wa Bodi ya Zabuni utapaswa kuwasilishwa 
kwenye kikao kifuatacho cha Halmashauri baada ya 
muhtasari huo kujadiliwa na kupitishwa kwanza na 
Kamati ya Fedha na  Utawala. 
 

Kumbukumbu 
za majadiliano 
yanayohusu 
uagizaji 

65  Bodi ya Zabuni ya Halmashauri itaweka kumbukumbu 
ya majadiliano yanayohusu taratibu za ununuzi zikiwa 
na angalau taarifa zifuatazo:- 
 

(a) Maelezo mafupi kuhusu vitu, ujenzi au huduma 
zinazotarajiwa kutolewa na haja iliyosababisha 
Bodi kuitisha zabuni. 

(b) Majina na anuani ya Wazabuni waliowasilisha 
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zabuni, maelezo kuhusu sifa au ukosefu wa sifa za 
wazabuni waliowasilisha zabuhi zao. 

(c) Bei au msingi wa upangaji wa bei na muhtasari wa 
masharti mengine muhimu ya kila zabuni na  ya 
kila mkataba wa uagizaji wa mali, huduma na 
ujenzi. 

(d) Muhtasari wa tathmini na mlinganisho wa zabuni 
pamoja na upendeleo uliokuwepo katika tathmini 
hiyo. 

(e) Kama zabuni zilikataliwa tamko kuhusu uamuzi 
huo na sababu za uamuzi huo. 

(f) Kama utaratibu mwingine wa kupata vitu au 
huduma mbalimbali ya utaratibu wa zabuni ndio 
uliotumika, basi tamko kuhusu sababu zilizoifanya 
Bodi iamue kutumia utaratibu huo mwingine. 

(g) Kama zabuni ilikataliwa kwa kuwa mzabuni 
alitoa, alikubali kutoa moja kwa moja au kwa njia 
isiyo ya moja kwa moja, kwa mtumishi wa sasa au 
wa zamani wa Halmashauri, bakshishi ya aina 
yoyote, ahadi ya kumwajiri au kitu chochote 
kinachohusiana na ajira au chenye thamani, kama 
hamasisho kwa utendaji au uamuzi au utaratibu 
wa kutumia, tamko kuhusu jambo hilo. 

(h) Katika upataji wa huduma, sababu na hali 
iliyoifanya Bodi kuchagua utaratibu wa kutumia 
katika upataji huo wa huduma. 

(i) Katika upataji wa vitu au huduma ambao Bodi 
imeamua kudhibiti ushiriki kwa misingi ya Taifa, 
Mkoa au Wilaya, tamko kuhusu sababu na hali 
iliyofanya Bodi kudhibiti ushiriki huo.  

(j) Katika upataji wa vifaa na huduma kwa 
kuwaomba watoaji kutoa mapendekezo yao moja 
kwa moja tamko la sababu na hali iliyofanya Bodi 
kuamua kutumia utaratibu huo, na  

(k) Muhtasari wa maombi yoyote ya ufafanuzi kuhusu 
mchujo wa zabuni au nyaraka za zabuni na majibu 
yaliyotolewa pamoja na muhtasari wa 
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marekebisho yoyote yaliyofanywa katika nyaraka 
hizo. 
 

  (2) Sehemu ya kumbukumbu zilizotajwa kwenye Kanuni 
Ndogo ya (1) (a) na (b) ya Kanuni hii zitatolewa, kama 
zikiombwa, kwa mtu yeyote baada ya zabuni 
kutangazwa, kufunguliwa na kukubaliwa, au baada ya 
kusimamishwa kwa taratibu za uagizaji bila ya kuingia 
katika mkataba wa uagizaji. 
 

  (3) Sehemu ya kumbukumbu zilizoelekezwa katika Kanuni 
Ndogo ya (1) (c) hadi (g) ya Kanuni hii kama itaombwa, 
itatolewa kwa wazabuni waliowasilisha zabuni baada ya 
zabuni kukubaliwa au baada ya kusitishwa bila ya 
kuingia kwenye mkataba wa utoaji wa vitu au huduma. 
 

  (4) Isipokuwa kama itaelekezwa hivyo na mahakama yenye 
mamlaka na kutegemeana na masharti ya maelekezo 
hayo, Bodi haitatoa habari- 
 

(a) kama utoaji huo wa habari utakuwa kinyume cha 
Sheria; utazuia utekelezaji wa Sheria; hautakuwa 
na maslahi kwa umma; utahatarisha maslahi halali 
ya kibiashara ya wahusika au utazuia ushindani 
halali; na; 

(b) habari zinazohusu uchambuzi, tathmini na 
ulinganisho wa zabuni pamoja na bei mbali ya 
muhtasari ulioelezwa kwenye Kanuni Ndogo ya 
(1) (e) ya Kanuni hizi. 

 
  (5) Mara baada ya zabuni kujadiliwa na Bodi, Katibu 

atamjulisha Mzabuni aliyefanikiwa ili makubaliano ya 
nyaraka za mkataba yaweze kufikiwa. 
 

  (6) Nakala za muhtasari zitapelekwa kwa siri kwa kila 
Mjumbe wa Bodi, Mkurugenzi, Mweka Hazina, 
Mkaguzi wa Ndani na Mkuu wa Idara husika kwa 
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taarifa na kumbukumbu. 
 

  (7) Kila mzabuni ambaye hakufanikiwa atajulishwa na 
akiomba sababu za kutokubaliwa kwa zabuni yake 
atapaswa kupewa sababu. 
 

  (8) Bodi ya Zabuni kwa kuzingatia masharti ya Kanuni za 
uagizaji itaandaa taarifa ya mwenendo na maamuzi ya 
zabuni zilizoitishwa na kuwasilishwa kwenye Mkutano 
wa kawaida wa Halmashauri kupitia Kamati ya 
Kudumu husika. 
 

Uzuiaji wa 
rushwa 

66  Katika mkataba wowote wa kimaandishi, yatawekwa 
maneno ambayo yataonyesha kuwa Halmashauri 
itakuwa na haki kusitisha mkataba na kumdai 
Mkandarasi malipo ya fidia kutokana na kusimamishwa 
kwa mkataba huo endapo Mkandarasi atabainika kuwa 
ameahidi kutoa au ametoa, au amekubali kutoa kwa mtu 
yeyote zawadi yoyote au upendeleo wa aina yoyote 
kama kishawishi au zawadi kwa kufanya au 
kumpendelea au kutomkubali mtu yeyote kuhusiana na 
mkataba na Halmashauri au kama vitendo hivyo 
vitakuwa vimefanywa na mtumishi yeyote aliyeajiriwa 
naye au kwa niaba yake iwe Mkandarasi anafahamu au 
hafahamu atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria ya 
Kuzuia na Kudhibiti Rushwa ya mwaka 2007. 
 

Usimamiaji 
wa mikataba 

67 (1) Mkurugenzi wa Halmashauri atawajibika katika 
usimamiaji na ufuatiliaji mzuri wa Mikataba. 
 

  (2) Mkataba wa upataji vitu hautabadilishwa kwa namna 
yoyote ile baada ya kutiwa saini na pande zonazohusika 
isipokuwa kama mabadiliko hayo ni- 

(a) kwa faida ya Halmashauri na hayailetei hasara 
Halmashauri; 

(b) yamethibitishwa na Bodi ya zabuni ya 
Halmashauri; na 
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(c) Upande mwingine unaafiki. 
 

  (3) Malipo ya mwisho hayatafanywa mpaka mkataba 
mzima utakapokuwa umekamilika kutokana na 
kuridhika kwa Halmashauri na kulingana na vipengele 
vya mkataba unaohusika. 
 

  (4) Malipo ya fedha za salio hayatalipwa mpaka upite muda 
wa miezi sita na kazi iwe haina kasoro. 
 

Uvunjaji wa 
mkataba 

68  Pale ambapo mkataba uliotiwa lakiri/muhuri na 
Halmashauri haukufuatwa na mkandarasi, ikiwa ni 
pamoja na ucheleweshaji usiokuwa wa kimsingi, 
Mkurugenzi atashauriana mapema iwezekanavyo na 
Kamati ya Fedha na Utawala kwa kuzingatia taratibu 
zilizowekwa kwenye mkataba, itaamua hatua muafaka 
za kuchukua na kumfahamisha Mkandarasi juu ya 
uamuzi. 
 

Rejesta ya 
mikataba 

69 (1) Mkurugenzi atatunza maelezo yote ya mikataba kwenye 
rejesta ya mikataba na atafanya ulinganifu wa malipo 
halisi na yale yaliyoidhinishwa. 
 

  (2) Taarifa ya matumizi yote ya ziada lazima yapelekwe 
kwenye Bodi ya Zabuni yakiambatana na maelezo 
kutoka kwa Mkurugenzi. 
 

Diwani/Afisa 
kutokuwa na 
maslahi katika 
mikataba 

70 (1) Endapo Diwani au Afisa wa Halmashauri ana maslahi 
ya kifedha ya moja kwa moja au vinginevyo katika 
mkataba wowote, mkataba unaopendekezwa au jambo 
lolote, na yupo kwenye Mkutano wa Halmashauri au 
Kamati ambapo mkataba huo, au mkataba 
unaopendekezwa au jambo lingine lolote linajadiliwa, 
atatangaza jambo hilo mara Mkutano utakapokuwa 
umeanza na hatashiriki wala kuwepo katika majadiliano 
au kupiga kura kuhusu jambo linalohusu mkataba au 
mkataba unaopendekezwa au jambo lingine lolote 
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ambalo ana maslahi nalo. 
 

  (2) Kanuni hii haitatumika kuhusiana na maslahi katika 
mkataba au suala lingine ambalo Mjumbe au Afisa wa 
Halmashauri ana maslahi nalo kama mlipa kodi au 
mkazi katika eneo lililo katika himaya ya Halmashauri. 
 

  (3) Diwani atahesabika kuwa na maslahi ya moja kwa moja 
katika mkataba au jambo jingine endapo- 
 

(a) yeye au mtu aliyemchagua ni Mjumbe wa 
kampuni au chombo kingine au anayo hati ya hisa 
katika kampuni ambayo itaingia, au 
imependekezwa iingie katika mkataba, au anao 
uhusiano wa kifedha katika jambo linalojadiliwa; 
au 

 
(b) yeye ni mbia au ameajiriwa na mtu ambaye 

mkataba unafanywa naye, au utakuwa chini yake, 
au anao uhusiano wa kifedha wa moja kwa moja 
katika suala linalojadiliwa au kuzungumzwa. 

 
  (4) Katika Kanuni hii maslahi ya moja kwa moja na yasiyo 

ya moja kwa moja ya mwanandoa au ndugu wa familia 
kama inafahamika kwa Mjumbe wa Halmashauri 
itachukuliwa kuwa ni maslahi ya moja kwa moja au 
yasiyo ya moja kwa moja. 
 

  (5) Taarifa ya jumla itakayotolewa kwa Mkurugenzi na 
Diwani au Afisa wa Halmashauri kuhusiana na yeye, 
mkewe, mumewe au ndugu yake kwamba ana maslahi 
ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja katika 
mkataba unaokusudiwa au jambo lingine na akieleza 
aina ya maslahi itachukuliwa, isipokuwa pale 
atakapoondoa taarifa hiyo, kuwa ametoa taarifa ya 
kutosha ya maslahi yake kuhusiana na suala ambalo 
limo katika mjadala. 
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  (6) Mkurugenzi ataandika taarifa za watu wenye maslahi 

waliotoa taarifa chini ya Kanuni Ndogo ya (1) na taarifa 
yoyote iliyomo katika Kanuni Ndogo ya (5) itakuwa 
wazi kwa ukaguzi wakati wa saa za kazi. 
 

  (7) Halmashauri inaweza baada ya kupata kibali cha 
Waziri, kuondoa kizuizi chini ya Kanuni hii 
kinachoifanya ishindwe wakati wowote kufanya 
Mkutano pale ambapo idadi ya Wajumbe wenye 
maslahi ni kubwa mno kiasi cha kukwamisha shughuli 
za Halmashauri au itakuwa ni kwa maslahi ya wakazi 
wa Halmashauri kuondoa kikwazo hicho. 
 

  (8)  Katika Kanuni za Kudumu hizi ,ndugu wa familia 
itachukuliwa kuwa ni pamoja na baba, mama, mtoto, 
kaka, au dada na wanandoa wao.  
  

   SEHEMU YA VI 
MASUALA MENGINE 

 
Kiapo na 
kukubali 
wadhifa 

71  Kila Diwani kabla ya kushika wadhifa wake kama 
Diwani na kabla ya Mkutano wa kwanza wa 
Halmashauri:-   
 

(a) atakula kiapo kama kilivyoonyeshwa kwenye 
nyongeza ya kwanza ya Kanuni hizi za kudumu 
kitakachosimamiwa na Hakimu Mkazi au Hakimu 
wa Wilaya; na 

 
(b) atatoa tamko la kimaandishi lililoandikwa kwa 

Mkurugenzi akiahidi kutekeleza jambo 
linalohusiana na tamko la maslahi katika shughuli 
za kibiashara, mali, na kadhalika na kuzifuata 
Kanuni za Maadili ya Madiwani. 

 
Majukumu ya 72 (1) Diwani atakuwa na majukumu yafuatayo:- 
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Diwani (a) kuwa karibu na wapiga kura na kupata ushauri 
wa Wananchi katika mambo yanayotarajiwa 
kujadiliwa kwenye Halmashauri. 

(b) kutoa maoni na mapendekezo ya wananchi kwa 
Halmashauri. 

(c) kuhudhuria Mikutano ya Halmashauri na ya 
Kamati au Kamati Ndogo ambamo yeye ni 
Mjumbe. 

(d) kutenga angalau siku moja kila mwezi kukutana 
na wananchi katika eneo lake la uchaguzi. 

(e) kutoa taarifa kwa wapiga kura kuhusu maamuzi 
ya jumla ya Halmashauri na hatua zilizochukuliwa 
na Halmashauri kuondoa matatizo yaliyowahi 
kuelezwa na wakazi wa eneo lake la uchaguzi. 

(f) kuchangia ujuzi na uzoefu wake katika 
majadiliano yanayofanyika katika Mikutano ya 
Halmashauri na Kamati za Halmashauri, na 

(g) kushiriki katika shughuli za pamoja za maendeleo 
katika eneo lake la uchaguzi na katika eneo zima la 
Halmashauri. 

 
  (2) Katika kutekeleza wajibu wake diwani atazingatia- 

 
(a) Maslahi ya Taifa na maslahi ya Wananchi katika 

eneo la Halmashauri; 
 

(b) Katiba, Sheria na Kanuni; 

(c) Kanuni za Maadili ya Madiwani, Mwongozo juu 
ya mahusiano ya Madiwani na Watumishi na 
miiko mingine. 

 
Nafasi wazi 73 (1) Kiti cha Mjumbe wa Halmashauri kitakuwa wazi 

endapo Mjumbe- 
(a)  amefariki; 
(b) anakubali ajira kama mtumishi wa Halmashauri; 
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(c) kwa mujibu wa Sheria yoyote anatangazwa kuwa 
hana akili timamu; 

(d) yuko chini ya hukumu ya kifo au kifungo 
kinachozidi miezi sita kilichotolewa kwake na 
mahakama; 

(e) kwa mujibu wa Sheria yoyote anatamkwa kuwa 
anapoteza sifa za kuendelea kuwa Mjumbe; 

(f) atakoma kuwa mwanachama wa chama cha siasa 
kilichompendekeza kuwa mgombea wa kiti cha 
udiwani; 

(g) anapokuwa amepatikana na kosa kutokana na 
Kanuni za Maadili ya Madiwani na adhabu ya 
kosa alilotenda ni pamoja na kumwondoa Mjumbe 
madarakani; na 

(h) anapoteza ujumbe kwa mujibu wa Kanuni ya 71 
(2) ya Kanuni hizi za kudumu; 

(i)  anahukumiwa kwa kosa la kutotaja maslahi yake. 
(j) amejiuzulu kutoka kiti chake;  
(k) Halmashauri imevunjwa na kuathiri mipaka ya 

majimbo ya uchaguzi; 
(l) uchaguzi wa Mjumbe umetangazwa kuwa 

batili;au 
(m) bila sababu ya kuridhisha au bila idhini au kibali 

cha maandishi cha Mwenyekiti, Mjumbe anakosa 
kuhudhuria Mikutano mitatu ya kawaida 
inayofuatana ya Halmashauri au Kamati ambamo 
yeye ni Mjumbe. 

 
  (2) Waziri atatangaza kiti kuwa wazi pale atakapojulishwa 

na Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri kwa maandishi 
kwamba kiti kiko wazi kwa kuzingatia masharti ya 
kifungu cha 42 (1) cha Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Miji) Sura ya 288.  



 55 

 
Kutokuwepo 
kwa Wajumbe 

74 (1) Halmashauri yaweza kutoa idhini ya kutokuwepo 
katika Mikutano yake kwa muda usiozidi miezi kumi 
kwa Mjumbe yeyote anayetaka kwenda nje ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. 
 

  (2) Pale ambapo Mjumbe kwa sababu yoyote ile amekuwa 
nje ya nchi kwa muda unaozidi miezi kumi kiti chake 
cha udiwani kitachukuliwa kuwa kipo wazi. 
 

Taratibu za 
kutunga 
Sheria Ndogo 

75 (1) Pale ambapo Halmashauri inakusudia kutunga Sheria 
Ndogo itatoa tangazo kwa wakazi wa eneo husika 
kuhusu kusudio hilo katika namna ambayo itahakikisha 
kuwa watakaoathirika na Sheria Ndogo inayokusudiwa 
kutungwa wanafahamu vilivyo na kuwaomba 
wanaopenda kutoa pingamizi lolote au mapendekezo 
yao kwa maandishi katika muda uliowekwa.  
 

  (2) Pale ambapo baada ya muda wa taarifa kumalizika 
hakuna pingamizi au malalamiko yaliyowasilishwa, au 
hakuna mtu yeyote aliyetoa kipingamizi 
kinachokubalika mbele ya Halmashauri, Halmashauri 
itaendelea kutunga Sheria Ndogo ikizingatia 
malalamiko na pingamizi zilizotolewa. 
 

  (3) Sheria Ndogo zikishatungwa na Halmashauri 
zitapelekwa kwa Waziri ili aweze kuziidhinisha.  
 

  (4) Waziri anaweza kuidhinisha, kukubali au kukataa 
kuidhinisha Sheria Ndogo au kutoa au kusimamisha 
kibali chake kwa kutoa masharti atakayoyaeleza na 
anaweza baada ya kutoa idhini yake, kupanga tarehe ya 
kuanza kutumika kwa Sheria Ndogo hizo. 
 

  (5) Waziri anaweza, kabla ya kuidhinisha Sheria Ndogo 
zenye athari kwenye maeneo yaliyotengwa au maeneo 
maalum au kwa Sheria nyingine yoyote, kushauriana na 
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Waziri anayehusika na Sheria husika au na jambo 
lililotungiwa Sheria Ndogo kadri itakavyokuwa. 
 

  (6) Sheria Ndogo yoyote iliyotungwa na Halmashauri 
lazima itangazwe katika Gazeti la Serikali kabla ya 
kuanza kutumika. 
 

Ukaguzi wa 
nyaraka 

76 (1) Mjumbe ataweza, kwa madhumuni ya kutekeleza 
wajibu wake kama Mjumbe, na si vinginevyo, kukagua 
waraka wowote ambao umejadiliwa na Kamati ya 
Halmashauri na kama nakala zinapatikana, anaweza 
kupewa, akiomba, nakala kwa madhumuni hayo hayo. 
 

  (2) Mjumbe hatakagua kwa makusudi au kutaka apewe 
nakala ya waraka wowote unaohusu jambo ambalo yeye 
ana maslahi nalo kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za 
Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288. Hata hivyo 
Kanuni hii haitamzuia Mkurugenzi kuzuia kukaguliwa 
kwa waraka wowote ambao umezuiliwa kutolewa kwa 
mujibu wa Sheria yoyote au Kanuni zilizotungwa chini 
ya Sheria hizo. 
 

Uanzishaji wa 
Bodi za 
Huduma 

77 (1) Halmashauri inaweza, kwa mujibu wa kifungu 88 cha 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 
288 kwa madhumuni ya kutekeleza kazi zake katika 
eneo lililo chini ya mamlaka yake, kuunda Bodi za 
Huduma kwa hati rasmi iliyotangazwa kwenye Gazeti 
la Serikali, kama itakavyoona inafaa kufanya hivyo. 
 

  (2) Bodi ya Huduma iliyotajwa katika Kanuni Ndogo ya (1) 
ya Kanuni hizi itawajibika moja kwa moja kwenye 
Halmashauri kupitia Kamati ya Kudumu husika na 
itatekeleza kazi zake kama ilivyofafanuliwa katika hati 
inayoianzisha. 
 
 

Diwani 78 (1) Mjumbe wa Halmashauri anaweza kutembelea eneo, 
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kutembelea 
maeneo,shugh
uli mbalimbali 
za ujenzi n.k 

jengo au shughuli za ujenzi zinazotekelezwa na au kwa 
niaba ya Halmashauri na anaweza kutuma taarifa kwa 
Mkurugenzi akieleza sababu za matembezi yake ili 
aweze kupangiwa Wataalam wa mradi au shughuli 
husika kwa ajili kupata maelekezo ya kitaalam. 
 

 
 

 (2) Mjumbe wa Halmashauri anapotembelea shughuli au 
miradi ya maendeleo inayotekelezwa na au kwa niaba 
ya Halmashauri hataruhusiwa kutoa maelekezo au 
maagizo ya kitaalam awapo kwenye eneo la mradi.  
 

  (3) 
 
 
 
 
 
 
 
(4) 

Baada ya diwani kutembelea maeneo au majengo kama 
ilivyoainishwa kwenye Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni 
hii anaona kuna umuhimu wa kutoa maoni au 
mang’amuzi yake juu ya matembezi hayo atafanya 
hivyo kwa kuwasilisha maoni au mang’amuzi yake kwa 
Mkurugenzi ambaye atafanyia kazi au kuyapeleka kwa 
afisa anayesimamia kazi husika kwa utekelezaji; 
 
 Endapo maoni au mang’amuzi ya Diwani hayawezi 
kufanyiwa kazi na Mkurugenzi au Afisa mhusika, basi 
atamshauri diwani kupeleka maoni na mang’amuzi yake 
kwa Kamati inayohusika ili yachunguzwe zaidi na 
kuamuliwa. 
 

  (5) Kamati za Kudumu za Halmashauri zinaweza 
kutembelea miradi ya maendeleo au shughuli yoyote 
inayotekelezwa na au kwa niaba ya Halmashauri ili 
mradi katika kutembelea miradi hiyo Kamati 
itaongozana na Wataalam wa mradi au shughuli husika 
ili kupata maelekezo ya kitaalam. 
 
 

  (6) Kamati ya Kudumu itatembelea miradi au shughuli za 
maendeleo kabla ya Kikao cha Kamati ambacho 
kitajadili mradi au shughuli hiyo. 
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Uhifadhi wa 
Lakiri ya 
Halmashauri 

79  Lakiri ya Halmashauri itatunzwa kwa usalama na 
kufungiwa katika Kasiki kwenye Ofisi ya Mkurugenzi 
mwenyewe. 
 

Utiaji muhuri 
kwenye 
nyaraka 

80 (1) Lakiri ya Halmashauri haitabandikwa katika Hati 
yoyote mpaka ubandikaji huo umeidhinishwa na azimio 
la Halmashauri likiidhinisha kukubaliwa kwa zabuni, 
ununuzi, uuzaji au upangishaji au kuchukua mali 
yoyote, utoaji wa Hati yoyote ya ukopeshaji fedha, 
uwasilishaji wa madai yoyote, uwekaji wa viwango vya 
kodi, uingiaji kwenye mkataba, kutunga Sheria Ndogo, 
au hati yotote iliyo rasmi ambayo kwa mujibu wa Sheria 
au Kanuni yoyote inahitaji kuwekwa lakiri ya 
Halmashauri. 
 

  (2) Lakiri itashuhudiwa au kuthibitishwa na 
Meya/Mwenyekiti au Naibu Meya/Makamu 
Mwenyekiti na Mkurugenzi, na hati zilizowekwa lakiri 
zitasainiwa na Meya/Mwenyekiti au Naibu 
Meya/Makamu Mwenyekiti, kama hali itakavyokuwa. 
 

Uandikishaji 
wa anuani 

81 (1) Itakuwa wajibu wa kila Mjumbe katika kikao cha 
kwanza cha Halmashauri, baada ya uchaguzi kutoa 
taarifa ya maandishi kwa Mkurugenzi juu ya anuani 
yake ya kudumu ya kupokelea taarifa. Taarifa 
zilizopelekwa kwa kutumia anuani iliyoandikishwa 
itachukuliwa kama ndiyo sahihi na inatosheleza kwa 
matumizi yote. 
 

  (2) Iwapo Mjumbe atatoa taarifa ya maandishi kwa 
Mkurugenzi kuwa angependa taarifa ya Mikutano ya 
Halmashauri iwe inatumwa kwake kwa kutumia anuani 
atakayoitaja kwenye taarifa hiyo ambayo ni tofauti na ile 
katika Kanuni Ndogo ya (1), taarifa yoyote 
itakayoachwa au itakayotumwa kwa njia ya posta kwa 
kutumia anwani hiyo itachukuliwa kuwa inatosha kwa 
ajili ya kutoa taarifa inayotakiwa kwa mujibu wa Kanuni 
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za Kudumu hizi. 
 

Uteuzi wa 
Wajumbe 
kwenye taasisi 
za nje 

82 (1) Katika Mkutano wake wa kwanza, Halmashauri itateua 
wawakilishi wake kwenye Bodi na Taasisi za nje ambazo 
Halmashauri inastahili kuwakilishwa. 
 

  (2) Mjumbe au Wajumbe, wanaoiwakilisha Halmashauri 
kwenye Bodi na Taasisi za nje, watatakiwa kuwasilisha 
kwa Mkurugenzi taarifa kuhusu shughuli  za Bodi au 
Taasisi zinazogusa Sera na maslahi ya Halmashauri na 
wakazi wake kijumla na Mkurugenzi atachukua hatua 
zifaazo. 
 

Kumwondoa 
Meya/Mweny
ekiti 
madarakani 

83 (1) Halmashauri inaweza kumwondoa Meya/Mwenyekiti 
madarakani kwa azimio linaloungwa mkono na theluthi 
mbili ya Wajumbe kutokana na hoja au sababu yoyote 
kati ya sababu zifuatazo:- 
(a) Kutumia nafasi yake vibaya; 
(b) Kushiriki katika vitendo vya rushwa; 
(c) Kushindwa kutekeleza majukumu yake 
(d) Mwenendo mbaya au ukosefu wa adabu; au 
(e) Ulemavu wa kimwili au kiakili kwa kiasi cha   

kumfanya kushindwa kutekeleza majukumu yake 
kama Meya/Mwenyekiti. 
 

  (2) Hoja au sababu zitakazotolewa lazima iwe imetimiza 
masharti yafuatayo:  
(i)  Iwe na tuhuma mahsusi yenye ushahidi wa kutosha 
(ii) Iwe imetolewa maelezo kamili na yenye kueleweka 

kuhusu tuhuma zinazohusika. 
 

  (3) Kwa madhumuni ya kumwondoa Meya/Mwenyekiti 
madarakani, kwa sababu zozote zilizotamkwa chini ya 
Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni hii, Halmashauri 
itatumia taratibu zilizotolewa katika Taratibu za 
Kumwondoa Meya/Mwenyekiti zilizotangazwa kwenye 
gazeti la Serikali na Waziri kwa mujibu wa Sheria. 
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SEHEMU YA VII 

POSHO KWA WAJUMBE 
 

Aina za posho 84 (1) Wajumbe wa Halmashauri watalipwa posho mbalimbali 
kama itakavyopendekezwa na Halmashauri na 
kuidhinishwa na Waziri. 
 

  (2) Posho zitakazolipwa kwa Wajumbe wa Halmashauri 
zitakuwa za aina zifuatazo- 
(a) Posho ya usafiri; 
(b) Posho ya kuhudhuria kikao; 
(c) Posho ya madaraka; 
(d) Posho ya kujikimu;  
(e) Posho ya mwezi. 
(f)Kiinua mgongo 
 

  (3) Endapo Mjumbe wa Halmashauri ataugua au ataumia 
wakati akifanya kazi aliyotumwa na Halmashauri, 
gharama za matibabu yake zitalipwa na Halmashauri. 
 

Posho endapo 
Mkutano 
utaahirishwa 

85  Endapo Mkutano wa Halmashauri au Kamati 
utaahirishwa kwa sababu ya kukosekana kwa akidi, 
Mjumbe au Wajumbe waliofika kwa ajili ya kuhudhuria 
Mkutano huo ulioahirishwa watastahili malipo 
yaliyotajwa katika Kanuni ya 84 (2) (a) na (d) iwapo 
wamelazimika, bila kukusudia, kulala njiani au kwenye 
Makao makuu ya Halmashauri. Hakuna malipo ya 
posho ya kuhudhuria kikao yatakayofanywa katika hali 
ya namna hiyo. 
 

   SEHEMU YA VIII 
MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KUDUMU 

 
Kusitisha 
utumiaji wa 
Kanuni za 

86 (1) Kanuni yoyote inaweza kusitishwa kwa azimio 
lililoungwa mkono na theluthi mbili za Wajumbe 
waliohudhuria Mkutano wa Halmashauri kwa hoja 
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Kudumu iliyopendekezwa bila taarifa kwa madhumuni ya 
kuwezesha shughuli yoyote iliyofafanuliwa ili 
ishughulikiwe na Halmashauri kama jambo la dharura 
au lenye manufaa. 
 

  (2) Halmashauri haitasitisha matumizi ya Kanuni yoyote 
kama kusitisha huko kutasababisha kufanya jambo 
ambalo limezuiliwa na Sheria au kutofanya jambo 
linalotakiwa kufanywa chini ya Sheria yoyote. 
 

Marekebisho 
na mabadiliko 
ya Kanuni za 
Kudumu 

87  Halmashauri inaweza kubadilisha, kuongeza, 
kurekebisha au kutengua Kanuni hizi za kudumu kwa 
azimio lililoungwa mkono kwa wingi usiopungua 
theluthi mbili ya kura na baada ya kupata idhini ya 
Waziri. 
 

Kanuni za 
Kudumu 
kutolewa kwa 
Wajumbe 
 

88.  Nakala iliyochapishwa ya Kanuni za Kudumu hizi 
zitatolewa na Mkurugenzi kwa kila Mjumbe. 
 

Kutafsiri 
Kanuni za 
Kudumu 

89.  Uamuzi wa Meya/Mwenyekiti kuhusu maana ya 
matumizi ya Kanuni hizi au mwenendo wa Mkutano wa 
Halmashauri hautapingwa wakati wa Mkutano wowote 
wa Halmashauri. 
 

   SEHEMU YA IX 
ZIARA ZA WAJUMBE 

Ziara za 
Wajumbe 

90. (1) Wajumbe wa Halmashauri wanaweza kwenda ziara 
mbalimbali za mafunzo ili mradi ziara hizo ziwe 
zimeainishwa kwenye mpango na Bajeti ya 
Halmashauri. Isipokuwa kwa ziara ambazo gharama 
zake hazihusiani na Bajeti ya Halmashauri, Wajumbe 
watafanya ziara hizo kwa mujibu wa ratiba ya mpango 
huo. 
 

  (2) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (1) ya kanuni 
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hii Halmashauri kabla ya kuruhusu kufanyika kwa ziara 
itahaikikisha kwamba- 
 

(a) shughuli ya ziara hiyo inafanana na shughuli 
zinazofanywa na Halmashauri; 

(b) ziara hiyo inapata kwanza kibali cha Mkuu wa 
Mkoa; 

(c) Wajumbe wanakitu cha kwenda kuonyesha kule 
wanakokwenda kujifunza; 

(d) ziara zinazofanyika nje ya Mkoa zihusishe wadau 
mbalimbali wa Halmashauri kutegemeana na ziara 
husika. 

(e) ziara iwe na matunda yanayoonekana; 
(f) Wajumbe walioshiriki kwenye ziara warejeapo 

wanatakiwa kuandaa na kuwasilisha ripoti ya 
maandishi kwa Halmashauri kuhusu mambo 
mapya na ya msingi waliyojifunza na kuweka 
utaratibu mzuri wa kuyatekeleza kwenye Kata zao 
na kwenye Halmashauri; 

(g) Ziara zinafanywa kwa vikundi vya Wajumbe 
wachache kadri itakavyokubalika na Halmashauri. 
 

 Wimbo wa 
Taifa,Dua/Sal
a ya kuiombea 
Halmashauri 

91.  Kabla ya kuanza kwa Mkutano wa 
Halmashauri,utaimbwa wimbo wa Taifa na kufuatiwa 
na Dua au Sala ya kuiombea Halmashauri ifuatayo; 
  
“Ewe MWENYEZI MUNGU Mtukufu, Muumba wa 
Mbingu na Dunia umeweka katika Dunia Serikali za 
Wanadamu ili haki yako itendeke. Twakuomba, 
uibariki Jiji letu la Mwanza idumishe uhuru, umoja, 
haki na amani. Uwajalie viongozi wetu wa Jiji hekima, 
afya njema na maisha marefu ili pamoja na 
wanaowashauri wadumishe utawala bora. Utuongezee 
hekima na busara sisi Madiwani wa Halmashauri ya 
Jiji na utupe uwezo wa kujadili kwa dhati, mambo 
yatakayoletwa mbele yetu leo, ili tufanye maamuzi 
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sahihi yenye manufaa kwa watu wote na ustawi wa Jiji 
letu. Amina”. 
 

Kufutwa kwa 
kanuni 
zilizopo 
(Tangazo la 
Serikali 
Namba 418 la 
mwaka 2003)  

92.   Kanuni hizi zinafuta Kanuni za kudumu za 
Halmashauri ya  Jiji la Mwanza  za mwaka 2003  
 
 
 
 
 
Lakili ya Halmashauri ya jiji la mwanza imegongwa 
kwenye Kanuni hizi za Kudumu na Azimio la 
Halmashauri katika Agenda  Na.5/2014 lililopitishwa 
tarehe 26/3/2014 Mbele ya  
 

.................................................. 
STANISLAUS MABULA 

MSTAHIKI MEYA 
HALMASHAURI YA JIJI  

 MWANZA 
 

...................................................... 
H.H.HIDA 

MKURUGENZI 
HALMASHAURI YA JIJI 

MWANZA 
 
NAKUBALI                  ...................................................+ 
                                       MH.MIZENGO PETER PINDA  
                                        WAZIRI MKUU (MB) 
TAREHE ......................... 
DODOMA. 
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JEDWALI 
Chini ya Kanuni ya 42(3) 

 
HADIDU ZA REJEA ZA KAMATI ZA KUDUMU 

ZA HALMASHAURI ZA JIJI. 
 Madhumuni ya jumla: 

1. Kuishauri Halmashauri kutengeneza malengo yanayozingatia 
matakwa ya Jiji na kuchukua hatua ambazo zitaonekana 
zinafaa ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

2. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya Sera 
muhimu. 

3. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya utoaji wa 
huduma kulingana na rasilimali walizo nazo. 

4. Kuiwezesha Halmashauri kutengeneza taratibu 
zitakazoongoza utendaji wa Kamati, Kamati Ndogo, na ule wa 
watumishi ili watimize wajibu wao. 

5. Kufanya mapitio yatakayowezesha Halmashauri kuamua juu 
ya kuongeza, kupunguza, kubinafsisha au kuwashirikisha 
wadau katika utoaji wa huduma. 

6. Kuhakikisha kuwa miundo na taratibu za utendaji wa 
Halmashauri zinazingatia ufanisi, uthabiti na tija katika 
kufikia malengo ya Halmashauri. 

7. Kuiwezesha Halmashauri kujenga mahusiano imara kati yake 
na Serikali kuu, Serikali zingine za Mitaa na Umma kwa 
ujumla. 

 
 

A. Kamati ya Fedha na Utawala: 

 Majukumu ya jumla: 
Kamati hii inawashirikisha Wenyeviti wa Kamati zote za 
kudumu na inapaswa kukutana kila mwezi mara moja. Aidha, 
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madaraka ya Kamati hii ni kama ya Kamati zingine za 
kudumu na hivyo hairuhusiwi kisheria kufanya 
kazi/majukumu ya Kamati zingine za kudumu. Kwa ujumla, 
majukumu yake ni pamoja na kusimamia na kudhibiti 
ukusanyaji wa mapato na matumizi ya mali ya Halmashauri 
kwa kupitia vikao vyake. 
 

 Majukumu Maalum ya Kamati: 
  

(i)            Kuweka mikakati na kupendekeza uongezaji wa 
mapato 

(ii) Kuwasilisha mapendekezo ya Bajeti na mpango wa 
Maendeleo kwenye Halmashauri ili kuidhinishwa na 
Halmashauri. 

(iii) Kusimamia utunzaji wa hesabu za fedha ikiwa ni 
pamoja na uhakiki wa mali za Halmashauri, 
ukusanyaji wa mapato, kufuta madeni, na kuomba 
vibali maalum kwa matumizi yanayohitaji kibali cha 
Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa. 

(iv) Kufikiria na, pale inapowezekana, kupendekeza 
kwenye Halmashauri masuala yanayohusu Sheria 
Ndogo na utendaji katika ngazi za chini za 
Halmashauri. 

(v) Kupokea na kuzingatia mapendekezo ya kubadili 
matumizi ya mafungu ya fedha (re-allocation) 
yaliyopo katika makisio yaliyoidhinishwa na 
kuyapeleka kwa Halmashauri. 

(vi) Kuratibu mapendekezo kutoka kwenye Kamati 
zingine kuhusu matumizi ya kawaida na miradi na 
kuyawasilisha kwenye Halmashauri. 

(vii) Kufikiria na kupendekeza kwenye Halmashauri 
mikopo yote ya Halmashauri. 

(viii) Kutoa mapendekezo ya vitega uchumi kwa 
madhumuni ya kuongeza mapato kwa mujibu wa 
Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 290. 

(ix) Kupokea na kujadili taarifa za wakaguzi wa fedha na 
mali ya Halmashauri na kupendekeza hatua za 
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kuchukuliwa kutokana na maelekezo na maoni ya 
wakaguzi kwa mujibu wa Sheria za Serikali za Mitaa, 
Sura ya 290. 

(x) Kusimamia na kudhibiti matumizi ya fedha za 
Halmashauri, kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa na 
Waziri na taratibu nyingine zitakazowekwa na 
Halmashauri; 

(xi) Kupitia marekebisho yote yaliyopendekezwa hususan 
kuhusu taratibu za fedha, ikiwa ni pamoja na mapitio 
ya mara kwa mara yanayohusu thamani ya fedha 
ambapo Kanuni mbalimbali za manunuzi ya mali na 
vifaa hutumika; 

(xii) Kufikiria na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya 
kodi, ada na ushuru mbalimbali, vinavyotolewa na 
Halmashauri; 

(xiii) Kufikiria mapendekezo ya Bajeti na Mipango ya 
Maendeleo ya kila Kamati ya Kudumu na kuiwasilisha 
kwenye Halmashauri ili kupata idhini; 

(xiv) Kushughulikia tofauti ya mapato na matumizi katika 
bajeti yote na kupendekeza hatua stahiki ya kuchukua 
kuondoa mapungufu katika mapato au ziada 
matumizi; 

(xv) Kufikiria mapendekezo yote yanayohusu matumizi 
makubwa ya fedha kabla hayajawasilishwa kwenye 
Halmashauri ili kupata idhini; 

(xvi) Kupokea mahesabu ya mwaka ya Halmashauri na 
kuhakikisha taarifa ya mahesabu ya mwaka 
inawasilishwa kwa wakati kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali; 

(xvii) Kupitia na kuidhinisha mpango wa manunuzi wa 
Halmashauri kwa kuzingatia mpango wa Bajeti 
uliopitishwa na Halmashauri; 

(xviii) Kupitia taarifa ya kila robo mwaka kuhusu Manunuzi 
iliyowasilishwa na Afisa Masuuli; 

(xix) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya Halmashauri 
kwa kukagua miradi inayotekelezwa na vifaa 
vilivyopokelewa; 
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(xx) Kumwelekeza Mkurugenzi kufanya manunuzi au 
ukaguzi wa huduma au vifaa vilivyonunuliwa ili 
kupata thamani halisi, itafanyika hivyo endapo 
itadhihirika kwamba, maelezo yaliyotolewa kuhusu 
manunuzi ya vifaa au huduma hayaridhishi; 

(xxi) Kuidhinisha majina ya wajumbe wa Bodi ya zabuni na 
wa Bodi zingine kwa mujibu wa Sheria husika; 

(xxii) Kushughulikia orodha ya wadaiwa wote 
itakayokayowasilishwa kwenye Kamati na kutoa 
mapendekezo ya hatua za kuchukua; 

(xxiii) Kupendekeza njia na taratibu za kuondosha vifaa 
chakavu. Uondoshaji wa vifaa unaweza kufanyika 
kwa njia ya kuuza au kuviharibu; 

(xxiv) Kujadili na kupitia taarifa za fedha za kila mwezi na 
kila robo mwaka; 

(xxv) Kupendekeza kwa Halmashauri hatua za kuchukua 
kuhusu kufuta madeni ya Halmashauri; 

(xxvi) Kushughulikia Sera kuhusu kukopa na uwekezaji, 
(xxvii) Kubuni na kupendekeza mpango wa kuanzisha na 

kuendeleza uhusiano na Halmashauri nyingine. 
(xxviii) Kurekebisha na kusimamia makusanyo na matumizi 

ya mapato ya vijiji na miji midogo kwa mujibu wa 
Sheria,   

(xxix) Kuteua wakaguzi wa fedha/mali za Serikali za Vijiji 
kwa mujibu wa Sheria, Sura ya 290). 

(xxx) Kujadili na kutoa mapendekezo ya hatua za 
kuchukuliwa kuhusu mambo yote ya yanayohusu 
masuala ya ajira na kinidhamu ya wafanyakazi na 
watumishi. 

(xxxi) Kujadili na kutoa mapendekezo kuhusu masuala 
yanayohusu nyumba za Halmashauri. 

(xxxii) Kupokea na kutoa uamuzi juu ya mapendekezo ya 
watumishi wanaokwenda masomoni. 

(xxxiii) Kujadili na kupendekeza masuala yote yanayohusu 
maslahi ya jumla ya watumishi, ikiwa ni pamoja na 
mikopo, nyumba, usafiri, matibabu, rambirambi na 
motisha nyinginezo. 
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(xxxiv) Kupitisha mapendekezo ya kuthibitisha watumishi 
kazini baada ya kumaliza kipindi cha majaribio 
kulingana na miundo husika ya utumishi. 

 
 

       B: Kamati ya Uchumi, Elimu na Afya: 
 
       Majukumu ya Jumla 
 

Kushughulikia mambo yote yanayohusu afya ya jamii, elimu na 
huduma za jamii. Kamati hii pia itashughulikia mambo 
yanayohusiana na jitihada za wanannchi vijijini kujiletea 
maendeleo yao kwa kutumia mbinu mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na kushauri, kushawishi, kuzindua, kuelimisha na kushirikisha 
wananchi hao hasa katika kutayarisha, kutekeleza, kusimamia na 
kutathmini mipango yao ya maendeleo. 

 
  Majukumu maalum ya Kamati: 
 

(i)      Kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya 
upanuzi na ujenzi wa hospitali, vituo vya afya na 
zahanati 
 

(ii) Kuandaa mipago ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa 
shule za awali , msingi ,Sekondari na elimu ya watu 
wazima kwa mujibu wa Sheria ya Elimu ya 1978 kama 
ilivyorekebishwa mwaka 1995. 

 
(iii) Kupendekeza mipango ya ujenzi au upanuzi wa 

vituo,viwanja, majengo na mazingira ya burudani, 
masoko,  starehe, mapumziko na michezo. 

 
(iv) Kuamua juu ya mambo yanayohusu uhifadhi wa mambo 

ya kale na mandhari mbalimbali yenye sura nzuri. 
 
(v) Kuandaa na kuratibu njia bora juu ya uhifadhi wa 

nyaraka muhimu kwa ajili ya kumbukumbu hizo 
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zitahifadhiwa kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa 
Sura ya 288   

 
(vi) Kupendekeza njia bora juu ya uhifadhi wa sanaa 

mbalimbali za ufundi na za maonyesho kwa mujibu wa 
Sheria ya Serikali za Mitaa Sura ya 288   

 
(vii) Kupendekeza matumizi mazuri ya lugha ya taifa. 
 
(viii) Kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze 

kuwa wazalishaji katika Taifa. 
 
(ix) Kusimamia uanzishaji wa uendelezaji wa vikundi vya 

jamii na vya hiari vya wananchi katika Halmashauri kwa 
mujibu wa Sera wa maendelo ya jamii. 

 
(x) Kusimamia na kuhakiki maeneo ya misitu, mapori, na 

mbuga zilizotengwa kama hifadhi ya mamlaka ya 
Serikali za Mitaa. 

 
(xi) Kupendekeza na kufanya tathmini ya uendelezaji wa 

mabonde, mito na mabwawa. 
 
(xii) Kubuni na kupendekeza namna ya kudhibiti moto 
 
(xiii) Kubuni na kupendekeza mikakati ya utumiaji wa nishati 

mbadala, kuzuia ukataji miti ovyo, na kuhimiza upandaji 
miti kwa wingi. 

 
(xiv) Kuhakikisha kwamba ukaguzi wa majengo unafanyika 

mara kwa mara. 
 
(xv) Kupendekeza mipango madhubuti ya ujenzi wa 

barabara vijijini na wilayani kwa ujumla. 
 
(xvi) Kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hizi. 
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D: Kamati ya Kudumu ya Kudhibiti Ukimwi 
 

Majukumu ya Kamati: 
 

1. Kushirikisha wadau tofauti katika maeneo husika ili    
kuongeza uchangiaji wa mawazo na/au nyenzo, usimamizi, 
uratibu na utekelezaji wa kazi za Tume za kudhibiti 
UKIMWI; 

2. Kusimamia uundaji wa Kamati zote za kudhibiti UKIMWI; 
3. Kupendekeza na kuchambua hali ya UKIMWI/Mipango na 

utekelezaji wake na kufikisha katika ngazi husuka kwa 
hatua zaidi; 

4. Kutathmini hali ya UKIMWI katika eneo lake; 
(i)     Idadi ya waathirika: wagonjwa, yatima, wajane, 

(ii)     Kasi ya maambukizo. 

(iii)     Mazingira maalum yanayochangia maambukizo. 

(iv)     Uelewa wa wananchi juu ya janga hili. 

(v)     Serikali haitatoa fedha kwa Halmashauri 
isiyokuwa na mipango madhubuti ya kudhibiti 
UKIMWI. 

(vi)     Kuweka mikakati madhubuti ya kuhakikisha kila 
mtoto aliyefikia umri wa kwenda shule anafanya 
hivyo. 

(vii) Kuweka mikakati ya makusudi juu ya njia bora za 
kuchangia baadhi ya huduma za Elimu na Afya. 

(viii) Kubuni na kupendekeza njia bora za kuzuia na 
kudhibiti magonjwa ya milipuko. 

(ix)     Kupendekeza Sheria Ndogo za Kamati hii. 
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                   C: Kamati ya Mipango Miji, Ujenzis na Mazingira: 

 
       Majukumu ya jumla  
 

Kamati hii itashughulikia maendeleo ya Ardhi ,Ujenzi na hifadhi 
ya mazingira katika eneo lake la utawala  
 

  Majukumu maalum ya Kamati; 
 

(i) Kupendekeza mipango ya matumizi ya Ardhi na  
kutenga maeneo ya Ardhi kwa matumizi mbalimbali 
au mahususi  

(ii) Kusimamia maombi ya viwanja kulingana na mpango 
mkakati wa uendelezaji wa mji na kudhibiti ujenzi 
holela  

(iii) Kupitisha mapendekezo ya ramani, kutenga maeneo 
ya kutupa taka ngumu na taratibu zote za usafishaji 
wa mji . 

(iv) Kupitisha bujeti ya Mipango Miji ,Ujenzi na mazingira  

(v) Kupendekeza matumizi ya Maeneo ya wazi na Bustani  

(vi) Kuendeleza mipango ya kutenga maeneo maalum kwa 
uchimbaji wa madini. 

(vii) Kupendekeza mipango ya uendelezaji wa fukwe 
kandokando ya ziwa , sehemu za burudani ,starehe , 
mapumziko ,michezo na sehemu za kuoshea magari  

(viii) Kuimarisha taratibu za zimamoto  

(ix) Kuhakikisha ukaguzi wa majengo unafanyika mara 
kwa mara. 

(x) Kusimamia matumizi mazuri ya barabara kwa waenda 
kwa miguu. 
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(xi) Kuhakikisha kuwa majengo yote mjini yanapakwa 
rangi mara kwa mara . 

(xii) Kubuni na kupendekeza majina ya mitaa na namba za 
Nyumba katika eneo la Halmashauri . 

(xiii) Kusimamia na kudhibiti uwekaji wa minara na 
mabango eneo la halmashauri  

(xiv) Kupendekeza Sheria ndogo zinazohusu shughuli za 
kamati hii  

(xv) Kusimamia matumizi ya Sheria ya nguvu kazi. 

(xvi) Kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya 
upanuzi wa kilimo katika Halmashauri 

(xvii) Kusimamia na kuhakiki miradi ya ujenzi wa masoko, 
minada, majosho na vituo vya mifugo. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

FAHARASA – HALMASHAURI ZA MIJI. 
 

 Kanuni 
Na. 

Kifungu cha Sheria 

A 
Ajenda za Kamati 
Akidi katika Mikutano ya 
Halmashauri 
Akidi kwenye Mikutano ya Kamati 
Athari za nafasi wazi kwenye 

 
50 
9 
 
56 
55 

 
 
Sura ya 288 kif.36 
Sura ya 288 kif.51(2) na (3) 
Sura ya 288 kif.51(1);51(3) 
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Kamati 
 
 
B 
C 
D 
Diwani au Afisa kutokuwa na 
maslahi katika mikataba 
Diwani kutembelea maeneo, 
shughuli mbalimbali za ujenzi nk. 
Wimbo wa Taifa/Dua ya 
kuiombea Halmashauri 
E 
F 
Fujo zinazosababishwa na umma 
Fujo zinazosababishwa na 
Wajumbe 

 
 
 
 
 
 
70 
 
78 
 
91 
 
 
 
19 
18 

 
 
 
 
 
 
Sura ya 288 kif.43 

G 
H 
Haki ya kujibu 
Hoja kuhusu matumizi 
Hoja na marekebisho ya hoja 
Hoja za Mwenyekiti/Meya 
Hoja zinazohusu watumishi wa 
Halmashauri 
Hoja zinazoweza kutolewa bila 
taarifa 
I 
J 
K 
Kamati za Kudumu 
Kamati za pamoja 
Kanuni za kudumu kutumika 
katika Mikutano ya Kamati 
Kanuni za kudumu kutolewa kwa 
Wajumbe 
Kauli zenye kashfa 

 
 
22 
33 
20 
16 
38 
 
21 
 
 
 
 
41 
44 
 
57 
 
88 
28 
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Kiapo na kukubali wadhifa 
Kuidhinishwa kwa Taarifa ya 
Kamati 
Kufikiriwa upya maamuzi 
Kufutwa kwa Kanuni zilizopo 
 
 
Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na 
kujazwa kwa nafasi iliyoachwa 
wazi. 
 
Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti 
wa  Kamati 
Kumbukumbu ya mahudhurio. 
 
Kumwondoa Meya/Mwenyekiti 
madarakani 
Kupokelewa kwa taarifa za Kamati 
Kuruhusu watu na vyombo vya 
Habari kwenye Mikutano ya 
Halmashauri. 

71 
35 
 
60 
92 
 
 
63 
 
 
 
62 
 
12 
 
83 
 
34 
13 

 
 
 
 
 
 
  
 
 
 
 
 
 
Sura ya 288 kif.40 (2) 
 
Sura ya 288 kif.25(5) ; GN 
263/95 
 
Sura 288 kif.39(1) 

 
Kushiriki kwa Umma 
Kusitisha utumiaji wa Kanuni za 
kudumu. 
Kutafsiri Kanuni za kudumu 
Kuthibitisha muhtasari 
Kutokuwepo kwa Wajumbe 
Kutunza siri za Majadiliano ya 
Kamati na Kamati Ndogo. 
L 
M 
Maamuzi ya Mikutano ya 
Halmashauri 
Mahudhurio katika Mikutano ya 
Kamati 
Majukumu ya Diwani 

39 
86 
 
89 
15 
74 
61 
 
 
 
29 
 
51 
 
72 
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Marekebisho na mabadiliko ya 
Kanuni za kudumu 
Maswali 
Maswali ya papo kwa papo 
Mihtasari ya Kamati za maendeleo 
za Kata na vijiji/Mitaa. 
Mihtasari kupelekwa kwa Mkuu 
wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa. 
Mihtasari ya Kamati 
Mikutano ya Kamati 
Mikutano ya kawaida ya 
Halmashauri 
Mtoa hoja kualikwa kwenye 
Mkutano wa Kamati. 
Mkutano wa Bajeti 
Mkutano wa Mwaka 
Mkutano maalum wa Halmashauri 
Mkutano maalum wa Kamati 
Mwaliko wa wasiokuwa Wajumbe 
N 
Nafasi wazi 

87 
 
23 
24 
31 
 
32 
 
59 
47 
3 
 
52 
 
6 
7 
5 
49 
30 
 
73 
 
 

 
 
 
 
 
 
Taz.pia Sura ya 290 kif.47 
Sura ya 288 kif.40(1) 
 
 
Sura ya 288 kif.34(1) 
Sura ya 288 kif.34(3) 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 288 kif.45, 50 

P 
Aina za posho 
Posho endapo Mkutano 
utaahirishwa 
Q 

 
84 
85 

 
Sura ya 288 kif. 42(2) 

R 
Rejesta ya mikataba 
S 
T 
Taarifa za Kamati 
Taarifa kutoka kwenye kata 
Taarifa za Mikutano 
Tafsiri 
Taratibu za kutunga Sheria Ndogo 

 
69 
 
 
25 
26 
8 
2 
75 

 
 
 
 
 
 
Sura ya 288 kif.35 
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Taratibu za Majadiliano 
Taratibu za Uagizaji 
U 
Uahirishaji wa vikao 
Uandikishaji  wa Anwani 
Uandishaji wa Bodi za Huduma  
Uchaguzi wa Meya/ Mwenyekiti 
na Naibu Meya/Makamu 
Mwenyekiti wa Halmashauri 
Uhalali wa majadiliano ya 
Halmashauri 
Uhuru wa kutoa mawazo wakati 
wa majadiliano 
Ukaguzi wa nyaraka 
Akidi kwenye Mikutano ya 
Kamati 
Upigaji kura kwenye Mikutano ya 
Kamati 
Usimamiaji wa mikataba 
Utaratibu wa shughuli za 
Mikutano 
Uteuzi wa Wajumbe kwenye 
Taasisi za nje 
Utiaji mhuri kwenye Nyaraka 
Uvunjaji wa mkataba 
Uwezo wa Halmashauri kujigeuza 
kuwa Kamati ya Halmashauri 
nzima. 
Uwezo wa Kamati 
Uzuiaji wa Rushwa 

17 
64 
 
40 
81 
77 
10 
 
 
36 
 
27 
 
76 
56 
 
58 
 
67 
14 
 
82 
 
80 
68 
37 
 
 
43 
66 

 
  
 
 
 
 
 
 
  
 
  
 
 
 
 
 
Sura ya 288 kif.38 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

V 
W 
Waalikwa wasiokuwa Wajumbe 
kuhudhuria na kushiriki katika 
Mikutano ya Kamati. 
X 
Y 

 
 
53 
 
 
 
 

 
 
Sura ya 288 kif.45(1) 
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Z 
Ziara za Wajumbe 

 
90 

 
 
 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

KIAPO CHA DIWANI 
 
Mimi ……………………………… naapa/natamka kwa dhati kwamba  

nitaitumikia Halmashauri ya………………….. kwa wadhifa wangu wa 

Udiwani na kwamba nitahifadhi, nitalinda na kutetea, Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Sheria za Tanzania, Maadili ya Madiwani na Kanuni 

za Kudumu za Halmashauri kama zilivyowekwa kwa mujibu wa Sheria na 

kwamba nitaitumikia Halmashauri ya ………………………………………… 

kwa uaminifu kwa uwezo na moyo wangu wote. 

 

(Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie) 

 

Kiapo/Tamko hili limetolewa hapa; ……………………………………… 

Na…………………………………………………………………………….. 

Leo tarehe…………………… Mwezi wa…………………..20………. 

 

Mbele ya:……………………………………….. 

Jina:……………………………………………… 

Cheo:……………………………………………. 

Saini:…………………………………………… 
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Anuani………………………………………….………………………………….. 

 

 

HAKIMU 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

TAMKO LA VIONGOZI WA UMMA KUHUSU 
 

RASILIMALI NA MADENI 
 
(Kwa mujibu wa kifungu cha 9 na cha 11 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa 

Umma) 
 
Mimi…………………………………………………… 
Anuani; …………………… baada ya kuchaguliwa/kuteuliwa na kuapishwa 
katika wadhifa wa…….……...tarehe……………………….mwaka 
20….Ninatamka rasmi na 
kwa moyo mnyofu kwamba hadi sasa nina rasilimali na madeni yafuatayo:- 
 
(1)  Fedha taslimu, Amana katika benki au taasisi ya fedha; taja namba ya 
akaunti, benki au taasisi ya fedha na kiasi: 
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
………………….………… 
2) Hawala za Hazina (Treasury Bills) na dhamana nyingine maalum:- 
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
………..…………………… 
 
3) Faida ya akiba, mafungu ya mgawanyo wa faida zinazotokana na hisa n.k. 
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…………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………….
…………………………… 
 
4) Nyumba au majengo ya kupangisha, taja mahali yalipo na ukubwa au eneo: 
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………..
…………………………… 
 
* Rasilimali zinazotakiwa ni pamoja na zifuatazo, ambazo ni zako binafsi, za 
mume/mke au watoto wadogo wasiooa au kuolewa wa kiongozi wa umma. 
 
(a) Fedha taslimu na amana katika benki au taasisi nyingine ya fedha. 
 
(b) Hawala za Hazina Treasury Bills) na nyinginezo za dhamana maalum 
zinazotolewa au kudhaminiwa na Serikali au vyombo vya Serikali. 
 
(c) Faida itokanayo na fedha iliyowekwa akiba Benki, Chini ya Ujenzi au 
taasisi nyingine ya fedha. 
 
(d) Mgao wa fedha kutokana na fungu la rasilimali ya kampuni (stocks) au 
hisa za kiongozi wa umma katika kampuni au shirika lolote. 
 
(e) Maslahi katika chombo cha biashara kisichokuwa na mkataba na Serikali, 
na kisichokuwa na au kisichotawala amana zinazouzwa bayana na vyombo 
vya umma. 
 
(f) Mashamba ya kibiashara. 
 
(g) Mali halisi zisizohamishika ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa; na  
 
(h) Rasilimali zinazoleta faida, ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa na 
ambazo zinamilikiwa kwa mbali. 
 
(5) Mashamba ya kibiashara, mifugo, madini n.k. 
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…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
……………………………… 
(6) Magari na aina nyingine za usafiri wa kibiashara; 
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
……………………………… 
(7) Mashine za kusaga nafaka, viwanda na shughuli nyingine za kibiashara au 
mitambo:………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
……………… 
(8) Rasilimali nyinginezo au maslahi ambayo kiongozi wa umma anapenda 
kutaja:…………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
……………………………… 
(9)Madeni;……………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
……………………………… 
Tamko hili linatolewa na kusainiwa mbele yangu 
…………………………………………………………. 
na (mtoa tamko)……………………………………… 
ninayemfahamu binafsi, au aliyetambulishwa kwangu na 
…………………………………………………………………                       
                                                                                                     ….………….. 
ambaye ninamfahamu leo tarehe …………………………        Mtoa tamko  
Mwezi wa …………………………………………………… 
saini…………………………………………………………… 
Wadhifa:……………………………………………………… 
Anuani:………………………………………………………. 
…………………………………………………………………. 
(Tamko hili lazima litolewe mbele ya Kamishna wa Viapo) 
 
KWA: KAMISHINA WA MAADILI, SEKRETARIETI YA MAADILI, 
S.L.P 13341, 
DAR ES SALAAM. 


